Mức trả lương ngừng việc vì ảnh hưởng Covid-19?

Chủ đề   RSS   
  • #573954 27/07/2021

    Mức trả lương ngừng việc vì ảnh hưởng Covid-19?

    Kính gửi Quý Luật sư, các anh/ chị thành viên;
     
    Em có 1 câu hỏi về nội dung hướng dẫn tại Công văn Số: 264/QHLĐTL-TL V/v trả lương ngừng việc cho người lao động trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch bệnh Covid-19

    Theo em hiểu:

    1. Tiền lương 1 ngày ngừng việc không thấp hơn/ bằng = Lương tối thiểu vùng/ ngày công chế độ trong tháng x số ngày ngừng việc (Áp dụng cho <14 ngày ngừng việc)

    2. Tiền lương 1 ngày ngừng việc không thấp hơn/ bằng = Lương tối thiểu vùng/ ngày công chế độ trong tháng x số ngày ngừng việc (cho 14 ngày đầu) + Lương thỏa thuận 2 bên (không thấp hơn LTTV)/ ngày công chế độ trong tháng x số ngày ngừng việc (từ ngày 15 trở đi).

    Hiểu như cách của em có đúng không ạ ?

    Trân trọng cảm ơn Quý Luật sư và anh, chị !

     
    4139 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574287   31/07/2021

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 1701
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 311 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mình ví dụ như thế này cho bạn dễ hiểu nhé!

    Trường hợp 1: Nếu người lao động ngừng việc 14 ngày thì tiền lương ngừng việc trong 14 ngày bằng lương tối thiểu vùng hoặc cao hơn.

    Trường hợp 2: Nếu người lao động ngừng việc trên 14 ngày thì:

    - Tiền lương ngừng việc trong 14 ngày bằng lương tối thiểu vùng hoặc cao hơn.

    - TIền lương ngừng việc kể từ ngày thứ 15 về sau do 2 bên thỏa thuận, có thể là 0 đồng hoặc cao hơn.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    anlynhung (01/08/2021) ThanhLongLS (02/08/2021) kimngochuynh25041987@gmail.com (15/08/2021)
  • #574428   04/08/2021

    LuatsuPhamThanhHuu viết:

    Chào bạn,

    Mình ví dụ như thế này cho bạn dễ hiểu nhé!

    Trường hợp 1: Nếu người lao động ngừng việc 14 ngày thì tiền lương ngừng việc trong 14 ngày bằng lương tối thiểu vùng hoặc cao hơn.

    Trường hợp 2: Nếu người lao động ngừng việc trên 14 ngày thì:

    - Tiền lương ngừng việc trong 14 ngày bằng lương tối thiểu vùng hoặc cao hơn.

    - TIền lương ngừng việc kể từ ngày thứ 15 về sau do 2 bên thỏa thuận, có thể là 0 đồng hoặc cao hơn.

    Cám ơn luật sư và bạn đăng bài, mình đang đang quan tâm chủ đề này. Xin hỏi thêm vấn đề này nữa ạ:

    Quy định về chi lương ngừng việc mình đã hiểu rồi, nhưng căn cứ theo Khoản 8 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định như sau:

    "8. Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc."
     
    Như vậy, doanh nghiệp phải điều chỉnh lương đóng BHXH nếu có chi lương ngừng việc cho NLĐ.
     
    Mình giả sử công ty mình cho NLĐ ngừng việc 03 tháng. 14 ngày đầu tiên bên mình chi lương tối thiểu => Làm hồ sơ điều chỉnh lương đóng và đóng BHXH cho NLĐ ở mức lương tối thiểu (tháng đầu tiên). Sang đến ngày thứ 15, DN thỏa thuận lương thấp hơn lương tối thiểu (cụ thể: 2.000.000đ) thì mức lương này có được dùng để đóng BHXH không? Vì thấp hơn lương tối thiểu nên thực hiện điều chỉnh lương đóng có được BHXH duyệt không?
     
    Mong nhận được phản hồi từ luật sư.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bnmcazt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2021)
  • #574457   06/08/2021

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 1701
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 311 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Dựa vào quỵ định “Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc.” thì mình thực hiện đúng thôi, trả lương mức nào thì đóng BHXH bắt buộc theo mức đó.

     

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/08/2021)
  • #574491   09/08/2021

    LuatsuPhamThanhHuu viết:

    Chào bạn,

     

    Dựa vào quỵ định “Người lao động ngừng việc theo quy định của pháp luật về lao động mà vẫn được hưởng tiền lương thì người lao động và đơn vị thực hiện đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN theo mức tiền lương người lao động được hưởng trong thời gian ngừng việc.” thì mình thực hiện đúng thôi, trả lương mức nào thì đóng BHXH bắt buộc theo mức đó.

     

    Vâng cám ơn luật sư. Thế nhưng nếu làm hồ sơ điều chỉnh mức đóng dưới mức tối thiểu vùng thì lại không được duyệt hồ sơ ạ. Có phải bên BHXH đang làm sai không ạ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bnmcazt vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2021)
  • #574512   11/08/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10421)
    Số điểm: 57649
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4455 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trường hợp cơ quan BHXH không duyệt hồ sơ trong trường hợp này là không đúng nên doanh nghiệp có quyền khiếu nại theo quy định của Luật khiếu nại.

    Thân mến!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/08/2021)
  • #574573   15/08/2021

    Cảm ơn Quý Luật sư đã phản hồi;

    Tuy nhiên em vẫn có thắc mắc như sau:

    Vậy trong trường hợp 1 mà Luật sư giải thích; thì NLĐ nghỉ ngừng việc 1 ngày cũng bằng mức lương ngừng việc của NLĐ nghỉ ngừng việc 13 ngày hay sao ạ ?

    Trân trọng cảm ơn và mong nhận được phản hồi của Quý Luật sư !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimngochuynh25041987@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2021)
  • #574582   16/08/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10421)
    Số điểm: 57649
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4455 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Việc tính số ngày ngừng việc phải theo yêu cầu thực tế của ngừng việc do dịch bệnh covid hoặc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền để phòng chống dịch bệnh. Do vậy, thực tế buộc phải ngừng việc bao nhiêu ngày để phòng chống dịch bệnh thì tính lương ngừng việc bấy nhiêu ngày cho người lao động theo nguyên tắc quy định tại khoản 3 điều 99 Bộ luật lao động: Nếu ngừng việc từ 14 ngày trở xuống (không quá 14 ngày) thì tiền lương không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Nếu phải ngừng việc trên 14 ngày thì tiền lương của 14 ngày đầu tiền ngừng việc vẫm đảm bảo không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng như đã nói, tiền lương của các ngày từ 15 trở lên do hai bên thỏa thuận (có thể cao hơn hoặc thấp hơn mức lương tối thiểu vùng).

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2021)
  • #574650   20/08/2021

    Truonghaiauto
    Truonghaiauto

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Quý luật sư cho em hỏi thêm là 14 ngày được hiểu là liên tục hay cộng dồn trong 1 tháng ạ

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Truonghaiauto vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/08/2021)
  • #574665   21/08/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10421)
    Số điểm: 57649
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4455 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

     Nghị quyết chỉ quy định từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 mà không nói liên tục hay cộng dồn nên theo ý kiến của LS thì liên tục hay cộng dồn gì đều được miễn là từ đủ 14 ngày trở lên và trong thời gian  từ  ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 là được.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/08/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com