Mức phạt đối với chồng không cho vợ về nhà ngoại ăn Tết?

Chủ đề   RSS   
  • #567504 31/01/2021

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (737)
    Số điểm: 5080
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Mức phạt đối với chồng không cho vợ về nhà ngoại ăn Tết?

    Có thể thấy, Tết Nguyên đán 2021 đang cận kề trong khoảng thời gian làm việc cả năm thì đây chính là thời gian để con cháu quy tụ về quê, thăm gặp gỡ những người anh em, bạn bè cha, mẹ của mình. Tuy nhiên đối với những người đã lập gia đình thì có rất nhiều trường hợp không về quê ăn tết, điều đó rất thông cảm. Nhưng ngoài vấn đề đó thì nếu có tình huống đặt ra như người vợ muốn về quê ăn tết mà người chồng lại cấm đoán, ngăn cản thì pháp luật liệu có can thiệp và điều chỉnh vấn đề này hay không?

    Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 52 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    Cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó.
     
    Theo đó, chồng không cho vợ về nhà ngoại ăn tết có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng , ngoài ra chồng còn phải xin lỗi công khai nếu vợ có yêu cầu. Như vậy, vấn đề này pháp luật vẫn điều chỉnh mức phạt hành chính đối với hành vi nêu trên, do vậy trong những ngày cận tết này cả hai nên thỏa thuận và đi đến thống nhất về việc gặp gỡ ngày tết, thân nhân của họ để có một cái tết đúng nghĩa
     
    352 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận