Mức lương đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #91664 30/03/2011

    Minhtruckhuyen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 180
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mức lương đóng BHXH

    Kính chào Luật sư,

    Tôi hiện đang làm tại một công ty TNHH với hợp đồng 1 năm. Trên hợp đồng lao đồng ký kết, mức lương của tôi là 1.500.000 VND (tổng thu nhập). BHXH của tôi được đóng trên mức lương này.



    Trên thực tế, tôi được nhận tổng thu nhập là 5.000.000 VND theo một quyết định riêng (có chữ ký và dấu của công ty) về thu nhập. Như vậy, công ty tôi có vi phạm pháp luật về chế độ BHXH cho người lao động không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    7423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #91726   30/03/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10478)
    Số điểm: 58084
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4564 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Mức lương làm căn cứ tham gia BHXH là mức tiền lương, tiền công do hai bên thỏa thuận trong hợp đồng lao động nhưng ko đươc thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Minhtruckhuyen (31/03/2011)
  • #91871   31/03/2011

    quannguyencps
    quannguyencps

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đang làm cho 1 công ty TNHH theo như HĐLĐ 2 bên ký kết tôi đã ký HĐLĐ 12 tháng từ 01/01/2011 - 31/12/2011 nhưng vì việc bận gia đình tôi làm đơn xin nghỉ trước 30 ngày.

    Khi công ty nhận đơn thôi việc của tôi chưa đầy 2 ngày đã giải quyết cho tôi nghỉ và buộc tôi bồi thường HĐLĐ là 1/2 tháng lương và cho là tôi đã xin nghỉ không đúng qui trình, không nêu rõ lý do như điều 37,khoản a,b,c,d,đ,e Luật LĐ và cho rừng việc xin nghỉ của tôi như vậy là trái luật.

    Ngoài ra, đồng nghiệp của tôi cũng bị trường hợp tương tự trên nhưng anh ta thì chỉ ký HĐLĐ ngắn hạn 3 tháng mà thôi, và thời hạn gửi đơn xin nghỉ ghi ytrong HĐLĐ là 7 ngày nhưng anh ta vẫn bị bắt bồi thường 1/2 tháng lương. Anh ta làm bảo vệ lương chỉ tầm 1tr5 vậy mà bị bồi thường nên anh ta nghỉ ngang.


    Xin  LS cho tôi biết 2 trường hợp trên công ty của tôi đã làm đúng hay sai? và như vậy chúng tôi có rơi vào trường hợp phải bồi thường không?


    Ghi chú: HĐLĐ 12 tháng của tôi là HĐLĐ theo mẫu của BHXH
     
    Báo quản trị |  
  • #91881   31/03/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10478)
    Số điểm: 58084
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4564 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo quy định tại #00b0f0;">Điều 37 Bộ luật lao động (sửa đổi, bổ sung năm 2002)
    #00b0f0;"> thì nếu bạn hoặc gia đình bạn gặp khó khăn nên bạn ko thể tiếp tục hợp đồng lao động thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt Hợp đồng và thông báo trước 30 ngày. Khi bạn thực hiện đúng quy định này thì bạn ko phải bồi thường bất cứ khoản gì ngoại trừ bạn có nghĩ vụ bồi thường phát sinh khác.

    Như vậy, Nếu bạn đã trình bày trong đơn xin chấm dứt  hợp đồng lý do thực cụ thể về việc bạn hoặc gia đình bạn gặp khó khăn nên ko thể tiếp tục thực hện hợp đồng  và chấp hành việc thông báo trước 30 ngày để đơn vị chuẩn bị người thay thế, bàn giao thì việc yêu cầu bồi thường của đơn vị là trái luật.

    Thân!

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (01/04/2011)
  • #92095   01/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    Xin chào cả nhà!

    @quannguyencps

    Vấn đề của bạn đã được luật sư trả lời cụ thể rồi, QQ chỉ bổ sung thêm phần của người bạn của bạn mà thôi.

    Đồng nghiệp của bạn thực hiện hợp đồng 3 tháng nếu cũng rơi vào hoàn cảnh khó khăn tương tự như bạn thì anh ấy chỉ phải báo trước 3 ngày thôi, thì anh ấy đã được nghỉ rồi mà không cần phải bồi thường gì hết.

    Việc làm của cty như vậy là vi phạm rồi!

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #92141   01/04/2011

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10478)
    Số điểm: 58084
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4564 lần
    Lawyer

    Luật sư ko có ý kiến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com