Mức lãi suất vay tiền fe như vậy có phải nặng lãi không?

Chủ đề   RSS   
  • #560330 11/10/2020

    Viiiii

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Mức lãi suất vay tiền fe như vậy có phải nặng lãi không?

    Luật sư cho em hỏi bạn em có vay fe năm trước là 30tr trả lãi hàng tháng 1407 trả được năm mấy tụi em tính góp cho hết thì nghe thông báo là tháng đóng 2tr47 trong vòng 24th vậy cho em hỏi là co phải cho vay nặng lãi k ạ 

     
    950 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Viiiii vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560341   11/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Không biết, theo hợp đồng vay tiền thì bạn của bạn và bên FE thỏa thuận lãi suất cho vay là bao nhiêu? Và trong hợp đồng có điều khoản nào quy định từ năm thứ 2 trở đi thì lãi suất sẽ tăng không? Do đó bạn của bạn nên kiểm tra kỹ lại hợp đồng vay.

    Ngoài ra, bạn có thể đối chiếu với quy định sau, để biết phía FE có cho vay nặng lãi không.
     
    Theo Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì lãi suất cho vay được quy định như sau:
     
    1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.
     
    Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.
     
    Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.
     
    2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.
     
    Lãi suất cho vay các bên có thể thỏa thuận nhưng không vượt quá 20%/ năm. Cho nên bạn của bạn phải kiểm ra lại hợp đồng nhé.
     
     
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 11/10/2020 11:22:44 CH Sai chính tả
     
    Báo quản trị |  
  • #560354   12/10/2020

    Viiiii
    Viiiii

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Tl

    Chỉ đem giấy cmnd ra và ký tên trên tờ giấy trắng liệu có bị gì không ạ 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Viiiii vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2020)
  • #560349   12/10/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14921)
    Số điểm: 99659
    Cảm ơn: 3460
    Được cảm ơn 5331 lần
    SMod

    Việc cho vay của FE tuân theo luật các tổ chức tín dụng, không bị ràng buộc bởi mức trần 20% đâu. Nên cẩn thận khi tư vấn.

     
    Báo quản trị |