Mức hưởng BHYT khi sinh con trái tuyến

Chủ đề   RSS   
  • #558340 22/09/2020

    keobeo9297

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2020
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 26 lần


    Mức hưởng BHYT khi sinh con trái tuyến

    Mức hưởng BHYT khi sinh con trái tuyến

    Mức hưởng BHYT khi sinh con trai tuyến - Hình minh họa

    Giống như các đối tượng khác khi tham gia bảo hiểm y tế, khi sinh con thì các bà mẹ cũng có quyền được thanh toán việc khám chữa bệnh đúng tuyến. Vậy nếu trong trường hợp sinh con trái tuyến có được hưởng BHYT không? Mức hưởng là bao nhiêu?

    Mức hưởng BHYT khi sinh con trái tuyến

    Theo khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi năm 2014 quy định mức hưởng bảo hiểm y tế khi hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến

    - Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

    -  Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2015 đến ngày 31 tháng 12 năm 2020; 100% chi phí điều trị nội trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2021 trong phạm vi cả nước;

    -  Tại bệnh viện tuyến huyện là 70% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày trú từ ngày 01 tháng 01 năm 2015 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015; 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh từ ngày 01 tháng 01 năm 2016.

    Đối với trường hợp sinh con trái tuyến, nếu người mẹ có tham gia bảo hiểm y tế theo quy định pháp luật, thì việc sinh con trái tuyến cũng sẽ được sẽ được hưởng mức khám bệnh BHYT trái tuyến như liệt kê ở trên.

    Đối với trường hợp sinh con mà phải cấp cứu thì luôn được hưởng mức hưởng BHYT khi đi khám chữa bệnh miễn phí ở cả tuyến tỉnh, tuyến trung ương và tuyến huyện. (Căn cứ theo khoản 3 Điều 14, khoản 6 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP)

    Tùy từng đối tượng mà BHYT sẽ thanh toán từ 80% đến 100% chi phí khám chữa bệnh cho sản phụ sinh con cấp cứu. (Theo khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP)

    Tình trạng sinh con phải cấp cứu

    Theo điểm a khoản 4 Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT quy định:

    “Người bệnh được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào. Bác sĩ hoặc y sĩ tiếp nhận người bệnh đánh giá, xác định tình trạng cấp cứu và ghi vào hồ sơ, bệnh án.

    Như vây, việc xác định tình trạng cấp cứu do bác sĩ xác định dựa trên tình trạng thực tế lúc nhập viện của bệnh nhân.

    Một số Vd về tình trạng cấp cứu khi sinh con như: Cơn đau đẻ chấm dứt giữa chừng, có dấu hiệu suy kiệt sức khỏe trong cơn chuyển dạ…

    Cập nhật bởi keobeo9297 ngày 22/09/2020 07:54:22 SA
     
    2179 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn keobeo9297 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận