Mức đóng BHXH, BHTN, BHYT bắt buộc năm 2020 với người lao động?

Chủ đề   RSS   
  • #544768 29/04/2020

    phungpham1973
    Top 150
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (549)
    Số điểm: 14940
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 139 lần


    Mức đóng BHXH, BHTN, BHYT bắt buộc năm 2020 với người lao động?

    Theo văn bản trước đây thì tỷ lệ đóng BHXH của DN được giảm 0.5% đến hết 31.12.2019.
    Như vậy, năm 2020, tỷ lệ đóng BHXH của DN sẽ là 20.5% hay 21%?
    Có văn bản hay thông báo nào hướng dẫn tỷ lệ đóng BHXH năm 2020 không?
     
    517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544781   29/04/2020

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (1294)
    Số điểm: 9959
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 196 lần


    Về vấn đề chị nêu, hiện tại tỷ lệ đóng BHXH trong năm 2020 như link bên dưới:

    https://thuvienphapluat.vn/tintuc/vn/thoi-su-phap-luat/tai-chinh/26377/muc-dong-bhxh-bhtn-bhyt-bat-buoc-nam-2020-voi-nguoi-lao-dong

    Còn nội dung mà chị đề cập trong Nghị quyết 34/NQ-CP phiên họp Chính phủ thường kỳ tháng 3 năm 2017 là nội dung mà Chính phủ đồng ý với ĐỀ XUẤT tại phiên họp thường kỳ tháng 03 năm 2017:

    "Chính phủ thống nhất đề xuất điều chỉnh mức đóng bảo hiểm thất nghiệp đối với người sử dụng lao động quy định tại Điều 57 Luật việc làm từ 1% xuống còn 0,5% quỹ tiền lương tháng của những người lao động đang tham gia bảo hiểm thất nghiệp để tạo điều kiện phát triển doanh nghiệp. Thời gian thực hiện việc điều chỉnh kể từ ngày Nghị quyết của Quốc hội có hiệu lực thi hành đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2019.

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì, phối hợp với Bộ Tư pháp, Văn phòng Chính phủ khẩn trương tiếp thu ý kiến Chính phủ, hoàn tất thủ tục theo quy định. Giao Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thừa ủy quyền Thủ tướng Chính phủ, thay mặt Chính phủ trình Quốc hội"

    Đây không phải là quy định chính thức chị nhé, mà chỉ là đề xuất và được Chính phủ đồng ý với đề xuất đó. Tuy nhiên, từ thời điểm đó đến nay thì không có một quy định nào cụ thể hóa cho nội dung đó cả.  

     
    Báo quản trị |