Mức cấp dưỡng nuôi con khuyết tật khi ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #572467 21/06/2021

    Hanhphim

    Sơ sinh


    Tham gia:15/01/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Mức cấp dưỡng nuôi con khuyết tật khi ly hôn?

    Chào Luật sư!

    Tôi và chồng đang làm thủ tục ly hôn và có 1 bé trai 5 tuổi( bị khuyết tật bẩm sinh bàn tay phải) có giấy xác nhận khuyết tật nặng.....vậy tôi muốn nhờ Luật sư tư vấn làm khi ly hôn yêu cầu chồng cấp dưỡng nuôi con như thế nào là phù hợp. Chồng tôi là kỹ sư,có việc làm ổn định, lương tháng 15tr. Nhờ luật sư tư vấn giúp

     
    4184 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hanhphim vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572511   22/06/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3369)
    Số điểm: 20502
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Về thời gian: Việc cấp dưỡng thực hiện cho đến khi con bạn thành niên hoặc đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    - Về mức cấp dưỡng: Mời bạn tham khảo quy định của Luật hôn nhân và gia đình như trích dẫn dưới đây:

    Điều 116. Mức cấp dưỡng

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/06/2021) Hanhphim (24/06/2021)
  • #575084   31/08/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (604)
    Số điểm: 3995
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 41 lần


    Mức cấp dưỡng nuôi con khuyết tật khi ly hôn?

    Tại Khoản 24 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, có quy định:

    Cấp dưỡng là việc một người có nghĩa vụ đóng góp tiền hoặc tài sản khác để đáp ứng nhu cầu thiết yếu của người không sống chung với mình mà có quan hệ hôn nhân, huyết thống hoặc nuôi dưỡng trong trường hợp người đó là người chưa thành niên, người đã thành niên mà không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình hoặc người gặp khó khăn, túng thiếu theo quy định của Luật này.
    Bên cạnh đó tại Điều 116 Luật có quy định về mức cấp dưỡng như sau:
    Mức cấp dưỡng
     
    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.
     
    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.
     
    => Như vậy, theo quy định nêu trên thì mức cấp dưỡng khi vợ chồng ly hôn không có quy định cụ thể là mức bao nhiêu. Căn cứ vào thu nhập khả năng thực tế và nhu cầu của người con để xác định mức cấp dưỡng cho người con là bao nhiêu.
    Trường hợp 2 bên không thể thỏa thuận được thì Tòa án cũng sẽ căn cứ các yếu tố nêu trên để xác định.
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com