Mua hàng hoá từ công ty đa cấp có thể trả lại được hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #585807 26/06/2022

    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 85 lần


    Mua hàng hoá từ công ty đa cấp có thể trả lại được hay không?

    Tại Điều 47 Nghị định 40/2018/NĐ-CP quy định về trả lại, mua lại hàng hóa như sau:

    1. Người tham gia bán hàng đa cấp có quyền trả lại hàng hóa đã mua từ doanh nghiệp bán hàng đa cấp, bao gồm cả hàng hóa được mua theo chương trình khuyến mại, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận hàng.

    2. Hàng hóa trả lại phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Hàng hóa còn nguyên bao bì, tem, nhãn;

    b) Kèm theo hóa đơn mua số hàng hóa được yêu cầu trả lại.

    3. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày người tham gia bán hàng đa cấp có yêu cầu trả lại hàng hóa hợp lệ, doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm mua lại các hàng hóa đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này và hoàn trả theo mức thỏa thuận với người tham gia bán hàng đa cấp nhưng không thấp hơn 90% số tiền mà người tham gia bán hàng đa cấp đã trả để nhận số hàng hóa đó.

    4. Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có quyền khấu trừ tiền hoa hồng, tiền thưởng và lợi ích kinh tế khác mà người tham gia bán hàng đa cấp đã nhận từ việc mua số hàng hóa bị trả lại theo quy định tại Điều này.

    5. Doanh nghiệp bán hàng đa cấp có quyền thu lại từ những người tham gia bán hàng đa cấp khác tiền hoa hồng, tiền thưởng và lợi ích kinh tế khác đã nhận liên quan đến số hàng hóa bị trả lại theo quy định tại Điều này.

    6. Trường hợp hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp chấm dứt, doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm mua lại hàng hóa đã bán cho người tham gia bán hàng đa cấp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều này.

    Như vậy, khi hàng hóa còn nguyên vẹn bao bì, tem, nhãn và có kèm theo hóa đơn mua số hàng hóa được yêu cầu trả lại thì cá nhân mua hàng hóa đa cấp trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận hàng có yêu cầu trả lại hàng hóa hợp lệ thì doanh nghiệp bán hàng đa cấp có trách nhiệm mua lại các hàng hóa đó và hoàn trả theo mức thỏa thuận với người tham gia bán hàng đa cấp nhưng không thấp hơn 90% số tiền mà người tham gia bán hàng đa cấp đã trả để nhận số hàng đó.

     
    143 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585861   26/06/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (379)
    Số điểm: 3470
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 46 lần


    Nộp tiền vào công ty đa cấp có thể rút được hay không?

    Cảm ơn những chia sẻ của bạn, tuy nhiên mình thấy tiêu đề bài viết và nội dung bài viết chưa có sự liên kết và chung chủ đề cho lắm, tuy nhiên cảm ơn bạn vì những thông tin những quy định pháp luật về việc người dùng có quyền trả lại hàng hóa đã mua trong đa cấp,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantrungnghia99 vì bài viết hữu ích
    minhtai99 (26/06/2022)
  • #585898   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 2350
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 24 lần


    Nộp tiền vào công ty đa cấp có thể rút được hay không?

    Cảm ơn bài viết của ban rất hữu ích. Đem đến nhiều thông tin bổ ích cho mình. Như vậy, theo Nghị định 40/2018/NĐ-CP ngày 12 tháng 3 năm 2018 của Chính phủ về quản lý hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp, quy định, khi cá nhân giao kết hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp với doanh nghiệp bán hàng đa cấp thì sẽ chính thức trở thành người tham gia bán hàng đa cấp. Lúc này quyền và nghĩa vụ của các bên đã xác lập từ khi ký hợp đồng đồng thời quy định pháp luật về việc người dùng có quyền trả lại hàng hóa đã mua trong đa cấp như trên.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #586016   26/06/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 17 lần


    Nộp tiền vào công ty đa cấp có thể rút được hay không?

    Cảm ơn thông tin mà bạn đã chia sẻ. Tuy nhiên mình thấy tiêu đề bài viết và nội dung bài viết chưa có sự liên quan lắm. Tiêu đề là tiền nhưng kết luận lại là hàng hoá thì mình nghĩ bạn nên chú ý hơn trong vấn đề đặt tên tiêu đề. Dù sao vẫn cảm ơn bài viết của bạn vì đã cho mình biết thêm thông tin là có thể trả lại hàng hoá đã mua trong đa cấp nhưng không thấp hơn 90% số tiền mà người tham gia bán hàng đa cấp đã trả để nhận số hàng đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #586119   27/06/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1720)
    Số điểm: 11768
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 249 lần


    Mua hàng hoá từ công ty đa cấp có thể trả lại được hay không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của bạn, vậy là không phải mọi trường hợp sẽ được hoàn trả tiền đã nộp vào công ty đa cấp đúng không ạ? Vậy trong trường hợp nếu đảm bảo các điều kiện để trả lại tiền (mua lại hàng hóa) mà công ty không mua lại thì chế tài như thế nào để xử lý? Thực tế thì chắc lấy lại cũng khó lắm, nạp tiền vào thì dễ chứ lấy ra thì hơn chua.

     
    Báo quản trị |  
  • #586136   27/06/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (293)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 85 lần


    Căn cứ Khoản 9, Khoản 10, Khoản 11 Điều 73 Nghị định 98/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 41 Điều 3 Nghị định 17/2022/NĐ-CP về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp như sau:

    9. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với doanh nghiệp bán hàng đa cấp thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Yêu cầu người khác phải đặt cọc hoặc nộp một khoản tiền nhất định để được ký hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp;

    b) Yêu cầu người khác phải mua một số lượng hàng hóa nhất định để được ký hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp;

    c) Cho người tham gia bán hàng đa cấp nhận tiền hoặc lợi ích kinh tế khác từ việc giới thiệu người khác tham gia vào hoạt động bán hàng đa cấp mà không phải từ việc mua, bán hàng hóa của người được giới thiệu đó;

    d) Từ chối chi trả không có lý do chính đáng các khoản hoa hồng, tiền thưởng hay lợi ích kinh tế khác mà người tham gia bán hàng đa cấp có quyền hưởng;

    đ) Cung cấp thông tin gian dối về kế hoạch trả thưởng, về lợi ích của việc tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;

    e) Cung cấp thông tin gian dối, gây nhầm lẫn về tính năng, công dụng của hàng hóa hoặc hoạt động của doanh nghiệp hoặc cung cấp thông tin về thực phẩm bằng hình thức sử dụng hình ảnh, thiết bị, trang phục, tên, thư tín của các đơn vị, cơ sở y tế, bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế, thư cảm ơn, lời cảm ơn của người bệnh, bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế hoặc cung cấp thông tin về thực phẩm có nội dung đăng tải, dẫn, trích dẫn hoặc nêu ý kiến người bệnh mô tả thực phẩm có tác dụng điều trị bệnh

    g) Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật;

    h) Tổ chức hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp mà không có giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hoặc không đúng với nội dung giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp thu lợi bất chính đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho người khác đến dưới 500.000.000 đồng;

    i) Kinh doanh theo phương thức đa cấp đối với đối tượng không được phép kinh doanh theo phương thức đa cấp theo quy định.

    Căn cứ Khoản 9 Điều 73 Nghị định 98/2020/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm đ Khoản 41 Điều 3 Nghị định 17/2022/NĐ-CP về hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp như sau:

    9. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với doanh nghiệp bán hàng đa cấp thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Yêu cầu người khác phải đặt cọc hoặc nộp một khoản tiền nhất định để được ký hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp;

    b) Yêu cầu người khác phải mua một số lượng hàng hóa nhất định để được ký hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp;

    c) Cho người tham gia bán hàng đa cấp nhận tiền hoặc lợi ích kinh tế khác từ việc giới thiệu người khác tham gia vào hoạt động bán hàng đa cấp mà không phải từ việc mua, bán hàng hóa của người được giới thiệu đó;

    d) Từ chối chi trả không có lý do chính đáng các khoản hoa hồng, tiền thưởng hay lợi ích kinh tế khác mà người tham gia bán hàng đa cấp có quyền hưởng;

    đ) Cung cấp thông tin gian dối về kế hoạch trả thưởng, về lợi ích của việc tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;

    e) Cung cấp thông tin gian dối, gây nhầm lẫn về tính năng, công dụng của hàng hóa hoặc hoạt động của doanh nghiệp hoặc cung cấp thông tin về thực phẩm bằng hình thức sử dụng hình ảnh, thiết bị, trang phục, tên, thư tín của các đơn vị, cơ sở y tế, bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế, thư cảm ơn, lời cảm ơn của người bệnh, bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế hoặc cung cấp thông tin về thực phẩm có nội dung đăng tải, dẫn, trích dẫn hoặc nêu ý kiến người bệnh mô tả thực phẩm có tác dụng điều trị bệnh

    g) Không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ mua lại hàng hóa theo quy định của pháp luật;

    h) Tổ chức hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp mà không có giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp hoặc không đúng với nội dung giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp thu lợi bất chính đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho người khác đến dưới 500.000.000 đồng;

    i) Kinh doanh theo phương thức đa cấp đối với đối tượng không được phép kinh doanh theo phương thức đa cấp theo quy định.

    10. Phạt tiền gấp hai lần mức tiền phạt quy định tại khoản 5, 8 và 9 Điều này trong trường hợp hành vi vi phạm được thực hiện trên phạm vi từ hai tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên.

    11. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 3, khoản 5, điểm h, i và k khoản 7, điểm e khoản 8, điểm a, b, d, h và i khoản 9 Điều này;

    b) Buộc cải chính thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 3, điểm đ và e khoản 9 Điều này.

    Như vậy, nếu công ty đa cấp không chịu hoàn tiền khi mình đã thực hiện các điều kiện để được hoàn lại tiền thì công ty đa cấp đó có thể bị phạt với mức thấp nhất là từ 80.00.000 đồng. Ngoài ra còn có thể áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung như tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm pháp luật.

     
    Báo quản trị |