Mong được tư vấn về Bảo hiểm xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #570147 09/04/2021

    Haunguyen27

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mong được tư vấn về Bảo hiểm xã hội

    Chào luật sư

    Hiện nay cty tôi có trường hợp NLĐ không muốn tham gia BHXH bắt buộc và cũng không cung cấp thông tin hồ sơ xin việc để cty hỗ trợ việc khai báo tăng BHXH. Vậy trường hợp này cty chúng tôi phải làm sao cho đúng quy định của pháp luật, và có dùng luật nào để cưỡng chế NLĐ bắt buộc họ phải tham gia BHXH không ạ? Mong luật sư tư vấn sớm giúp tôi

     
    609 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Haunguyen27 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570498   21/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14913)
    Số điểm: 99604
    Cảm ơn: 3457
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Việc tham gia BHXH là bắt buộc, cả cty và NLĐ không có quyền không tham gia.

    Do vậy nếu NLĐ không đồng ý tham gia thì một cách để làm đúng là không cho họ làm việc cho đến khi họ chịu hợp tác.

     
    Báo quản trị |  
  • #571696   29/05/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Trong quy định thì chỉ có phạt trường hợp sử dụng người sử dụng lao động không đóng và phạt trường hợp người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia BHXH. Nghĩa vụ tham gia BHXH là của cả người lao động và người sử dụng lao động nhé. 

     
    Báo quản trị |  
  • #582689   07/04/2022

    thaophuongg24
    thaophuongg24

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:14/03/2022
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 365
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 18 lần


    Mong được tư vấn về Bảo hiểm xã hội

    Trả lời:

    Chào anh/chị, về trường hợp của anh/chị, tôi xin chia sẻ quan điểm như sau:

    Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

    e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

    g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

    h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

    i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”

    Như vậy, người lao động thuộc các trường hợp nêu trên bắt buộc phải đóng bảo hiểm. Tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là nghĩa vụ của cả người lao động và người sử dụng lao động. Do đó, nếu người lao động và người sử dụng lao động sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 38 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng. Trong trường hợp của anh/chị, người lao động không muốn tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì với tư cách là người sử dụng lao động, anh/chị nên giải thích cho người lao động hiểu về các quy định của pháp luật và không nên xác lập quan hệ lao động, ký hợp đồng lao động với người lao động đó cho đến khi người lao động chịu cung cấp thông tin và đồng ý tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     
    Báo quản trị |