Mở trung tâm bảo hành của Công ty

Chủ đề   RSS   
  • #334153 19/07/2014

    loan82ql

    Female
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở trung tâm bảo hành của Công ty

    Chào luật sư,

    Mong Luật sư trả lời giúp em vấn đề này. Công ty em thành lập và đi vào hoạt động hơn 2 năm nay, chuyên về kinh doanh lắp đặt máy lạnh, hệ thống lạnh và bảo trì sửa chửa (các sản phẩm đó). Địa điểm kinh doanh là ở TP Phan Thiết, tỉnh Bình Thuận. Bây giờ công ty ngày càng phát triển, địa điểm kinh doanh hiện tại chật hẹp nên em muốn mở thêm một cơ sở nữa để làm kho hàng và bảo hành sản phẩm ở huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận (cách địa điểm kinh doanh chính khoảng 7km). Vậy thì em có phải đăng ký với Phòng Đăng ký kinh doanh không? Và em có phải nộp thêm loại thuế gì không?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư.

     
    7427 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #334505   22/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1267 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Sau khi tiếp nhận nội dung bạn vừa nêu Công ty Luật Nam Long và Cộng sự chúng tôi xin trả lời như sau:Nếu bạn muốn mở thêm điểm kinh doanh hoặc văn phòng đại diện, chi nhánh tại các địa điểm khác ngoài trụ sở chính, bạn cần thực hiện các thủ tục xin đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc địa điểm kinh doanh theo quy định.Việc lựa chọn hình thức nào tùy thuộc vào quy mô và nhu cầu của công ty bạn. Như trong tình huống của bạn nêu thì hình thức nên chọn phù hợp hơn cả là lập địa điểm kinh doanh mới. 

    Nội dung này được quy định chi tiết tại Khoản 2 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp. Theo đó địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh.

    +Nội dung thông báo gồm:

    a) Mã số doanh nghiệp;

    b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh);
    c) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;
    d) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;
    đ) Họ, tên, nơi cư trú, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 24 Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;
    e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.
    +Thời gian làm việc: Sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để yêu cầu mã số chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, sau đó cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, hoặc ghi bổ sung địa điểm kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp.
    Trân trọng!
     
     
     
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    loan82ql (29/07/2014)
  • #336730   02/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 189 lần


    Chào bạn!

    - Theo tôi thì công ty của bạn có thể đăng ký kinh doanh với hình thức chi nhánh hoặc địa điểm kinh doanh của công ty

    - Về thuế nếu bạn đăng ký các đơn vị trên hoạch toán phụ thuộc vào công ty thì các đơn vị tr6n chỉ đóng thuế môn bài>

    - Về ngành nghề kinh doanh:

    + nếu công ty bạn bán thiết bị điện lạnh và có kèm theo chế độ hậu mãi (Thời gian bảo hành) thì không cần đăng ký ngành nghề sửa chữa vì bạn sửa kg thu phí.

    + còn nếu bạn sửa có thu phí thì phải đăng ký ngành nghề sửa chữa thiết bị điện lạnh!

    - Trân trọng chào bạn!

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com