Mình đang có thắc mắc về thuế nhập khẩu hàng hóa?

Chủ đề   RSS   
  • #592638 23/10/2022

    leehy1

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:23/10/2022
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Mình đang có thắc mắc về thuế nhập khẩu hàng hóa?

    Mình đang có thắc mắc về thuế nhập khẩu hàng hóa. Công ty mình đang có dự định nhập trực tiếp hàng hóa là sản phẩm may mặc, được công ty nước ngoài đặt gia công tại VN mà bán tại thị trường VN. Vậy đối với sản phẩm này có tính thuế nhập khẩu hay không ạ?

     
    89 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leehy1 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592658   23/10/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 2079
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 61 lần


    Mình đang có thắc mắc về thuế nhập khẩu hàng hóa.

    Chào bạn, với câu hỏi của bạn, mình có một số thông tin như sau:  

    Tại Điều 2 Luật thuế xuất khẩu thuế nhập khẩu 2016 quy định:

    Điều 2. Đối tượng chịu thuế

    1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam.

    2. Hàng hóa xuất khẩu từ thị trường trong nước vào khu phi thuế quan, hàng hóa nhập khẩu từ khu phi thuế quan vào thị trường trong nước.

    3. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ và hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của doanh nghiệp thực hiện quyền xuất khẩu, quyền nhập khẩu, quyền phân phối.

    4. Đối tượng chịu thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu không áp dụng đối với các trường hợp sau:

    a) Hàng hóa quá cảnh, chuyển khẩu, trung chuyển;

    b) Hàng hóa viện trợ nhân đạo, hàng hóa viện trợ không hoàn lại;

    c) Hàng hóa xuất khẩu từ khu phi thuế quan ra nước ngoài; hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài vào khu phi thuế quan và chỉ sử dụng trong khu phi thuế quan; hàng hóa chuyển từ khu phi thuế quan này sang khu phi thuế quan khác;

    d) Phần dầu khí được dùng để trả thuế tài nguyên cho Nhà nước khi xuất khẩu.

    …”

    Căn cứ theo quy định trên, khi doanh nghiệp nhập hàng hóa được công ty nước ngoài đặt gia công tại Việt Nam và bán tại thị trường Việt Nam được xem là nhập khẩu tại chỗ, theo đó thuộc đối tượng chịu thuế nhập khẩu theo Khoản 3 Điều 2 Luật thuế xuất khẩu thuế nhập khẩu 2016

    Thông tin gửi bạn tham khảo nhé.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvkhngoc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/10/2022)
  • #592700   24/10/2022

    Cảm ơn bạn đã cung cấp thông tin thật hữu ích. Bấy lâu nay mình vẫn không hiểu rõ lắm về nhập khẩu tại chỗ là gì, giờ có thông bạn cung cấp mà mình đã hiểu rõ hơn. Từ các thông tin này, mình sẽ vận dungj trong công việc của mình được tốt hơn.

     
    Báo quản trị |