Mẹ vợ có được cấp thẻ BHYT thân nhân sỹ quan?

Chủ đề   RSS   
  • #559039 29/09/2020

    Mẹ vợ có được cấp thẻ BHYT thân nhân sỹ quan?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 2 Quyết định 1351/QĐ-BHXH:

    Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

    Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

    c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

    – QN: Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ Quân đội nhân dân Việt Nam đang tại ngũ; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân đang công tác tại Ban Cơ yếu Chính phủ; học viên cơ yếu hưởng sinh hoạt phí từ ngân sách Nhà nước theo chế độ, chính sách như đối với học viên Quân đội;

    – TQ: Thân nhân của đối tượng được cấp mã QN;”

    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 13 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

    Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

    13. Thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an, gồm:

    a) Cha đẻ, mẹ đẻ; cha đẻ, mẹ đẻ của vợ hoặc chồng; người nuôi dưỡng hợp pháp của bản thân, của vợ hoặc của chồng;

    b) Vợ hoặc chồng;

    c) Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.”

    Như vậy, theo quy định trên  trường hợp của bạn; chồng bạn là sỹ quan quân đội nên mẹ bạn có được cấp 1 thẻ BHYT với mã là TQ là thân nhân của sỹ quan là đúng quy định.

     
    522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận