Mẹ ruột lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản?

Chủ đề   RSS   
  • #553063 28/07/2020

    halinh.hk92

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mẹ ruột lợi dụng lòng tin chiếm đoạt tài sản?

    Xin chào Luật Sư! em xin phép được trình bày câu chuyện sau ạ. Vào khoảng tháng 4 năm 2019 khi em đang đi làm xa nhà.Mẹ ruột em có một người bạn tên H có căn nhà tập thể muốn bán với số tiền 270 triệu đồng. vì lúc đó e không có đủ tiền nên theo như lời mẹ em nói thì cô H chấp nhận bán căn nhà đó cho em theo hình thức trả góp. Tức là định kì mỗi tháng em sẽ trả cho cô H 30 triệu trong vòng 9 tháng ạ. Mỗi lần gửi tiền thì đều thông qua mẹ ruột em chứ em không trực tiếp giao dịch với cô H. Nhưng khi đóng được 3 kì tiền nhà e có nói chuyện với cô H, thì cô ấy cũng đã xác nhận với em là mỗi tháng vẫn nhận được tiền nhà e gửi từ mẹ của em, nói e yên tâm.

    Em đã đưa đủ khoản tiền 270 triệu cho mẹ em và hiện tại em đang ở Việt Nam, từ tháng 3 năm 2020 em có hỏi mẹ em là khi nào người ta làm thủ tục chuyển nhượng sang cho em vì e đã thành xong số tiền mua nhà. nhưng mỗi lần em hỏi mẹ e đều trả lời rất khó chịu, và có 1 lần mẹ nói để tính lại có khi không mua nhà đó nữa. e bảo nếu ko mua nhà đó nữa thì em yêu cầu mẹ e lấy tiền về cho em. mẹ e đồng ý, nhưng nhất định không cho em gặp trực tiếp cô H để làm việc.

    Cho đến bây giờ tháng 7 năm 2020, nhờ qua 1 người quen em đã có cách liên lạc và gặp trực tiếp cô H, nhưng cô ấy từ chối ko nói chuyện với em và bảo chỉ làm việc với mẹ của em. có 1 lần e đi cùng với em thọ của em đến nhà cô H yêu cầu cô giải quyết việc mua bán nhà và e đã biết được sự thật là trước tết năm 2019 mẹ em có nói dối với cô H là em cần tiền có việc không mua nhà nữa, bảo cô trả lại tiền. cô ấy đã đưa toàn bộ số tiền trên mẹ em, mẹ em cũng đã xác nhận là đã nhận lại đủ số tiền 270 triệu, cố ý lừa em chứ ko liên quan gì đến cô H. Đừng tìm đến làm phiền cô ấy. Sau đó mẹ em có hẹn là cho thời gian 1 tháng để mẹ em thu xếp trả lại em số tiền đó. 

    Vậy Luật Sư làm ơn cho em hỏi bây giờ em nên làm gì và cái người tên H ấy có phải chịu trách nhiệm về việc thông đồng với mẹ em để lợi dụng lòng tin lừa đảo chiếm đoạt số tiền trên của em không ạ? 

    Em chân thành cảm ơn rất nhiều!

     
    1386 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn halinh.hk92 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553317   29/07/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Điều 174 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    …”

    Nếu như mẹ bạn và cô H đã lấy đi số tiền của bạn thì nên thỏa thuận với nhau về số tiền và cũng như thỏa thuận được về việc trả tiền này.

    Thứ nhất, các bên nếu như có thỏa thuận được về việc dân sự và không có ý định khởi tố vụ án hình sự thì có thể làm văn bản thỏa thuận về việc trả tiền cho bạn.

    Thứ hai, nếu như các bên không có thỏa thuận về việc trả số tiền theo quy định pháp luật thì trong trường hợp này bạn có thể tố cáo với cơ quan công an có thẩm quyền về hành vi có dấu hiệu lừa đảo chiếm đoạt tài sản để cơ quan công an tiến hành điều tra, xác minh. Nếu có đủ căn cứ kết luận hành vi của mẹ bạn và cô H kia là lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì cơ quan công an có thẩm quyền sẽ ra quyết định khởi tố vụ án hình sự và tiến hành theo trình tự thủ tục tố tụng hình sự.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;