Mất CMND: Làm CCCD cần xin giấy xác nhận của công an không?

Chủ đề   RSS   
  • #577245 24/11/2021

    lamlinh_2507
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/03/2018
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 3130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 165 lần


    Mất CMND: Làm CCCD cần xin giấy xác nhận của công an không?

    Khi mất CMND thì người bị mất cần phải làm đơn trình báo và xin giấy xác nhận tại cơ quan công an để làm thủ tục cấp lại CMND. Tuy nhiên nếu người bị mất muốn đổi hẳn sang CCCD mà không xin cấp lại CMND 9 số nữa thì có cần giấy xác nhận của công an hay không?

    Mất CMND: Làm CCCD cần xin xác nhận của công an không - Minh họa 

    1. Mất CMND, xin cấp lại CMND

    Nếu  đã làm mất chứng minh thư nhân dân thì sẽ phải thực hiện thủ tục cấp lại chứng minh thư theo quy định tại Căn cứ theo khoản 2 điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, điểm 2, 5 mục II của thông tư 04/1999/TT-BCA(C13), Khoản 2 điều 1 Nghị định 170/2007/NĐ-CP:

    Người bị mất chứng minh nhân dân đem theo ảnh thẻ đến cơ quan công an phường, xã, thị trấn nơi thường thú của mình, sau đó làm đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi, cấp chứng minh nhân dân. Cơ quan công an sẽ xác nhận, đóng giấu giáp lại trên đơn trình bày, sau đó người mất chứng minh nhân dân chuẩn bị thêm một số hồ sơ  như hộ khẩu thường trú, ảnh thẻ để nộp cho Cơ quan công an cấp huyện, sau đó khai tờ khai xin cấp CMND, in vân tay hai ngón trỏ, nộp lệ phí và nhận lại CMND sau 15 ngày.  

    Từ quy định trên, nếu người dân đã làm mất CMND, muốn xin cấp lại CMND thì phải trình báo và có giấy xác nhận của cơ quan công an.

    2. Mất CMND nhưng xin cấp sang CCCD gắn chip

    Căn cứ theo Điều 11 Thông tư 59/2021/TT-BCA, có hiệu lực từ ngày 01/7/2021, công dân đến cơ quan công an cấp tỉnh nơi thường trú hoặc tạm trú hoặc khai trên Cổng dịch vụ công trực tuyến để làm CCCD

    Nếu có yêu cầu thì cán bộ tiếp nhận sẽ tìm kiếm thông tin, thu thập vân tay, chụp ảnh… và in phiếu thu nhận thông tin CCCD… để công dân kiểm tra, ký và ghi rõ họ tên, và cấp giấy hẹn trả kết quả giải quyết.

    Như vậy có thể thấy cán bộ kiểm tra thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư nếu trong trường hợp thông tin trong CCCD đã có đủ, không có sự thay đổi điều chỉnh gì thì căn cứ vào đó để tiến hành làm CCCD. Người dân gần như không cần phải mang theo giấy tờ gì khi đi làm CCCD gắn chip trong trường hợp này.

    Tuy nhiên trường hợp thông tin công dân đã có trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư nhưng có sự thay đổi, điều chỉnh thì công dân cần phải đem theo những giấy tờ pháp lý khác để chứng minh như sộ hổ khẩu, giấy khai sinh..v.v.. Như vậy giá trị của CMND cũ trong việc đăng ký làm CCCD không phải là bắt buộc mà có thể thay thế bằng những giấy tờ khác.

    Trường hợp chưa có thông tin trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư thì người dân cần liên hệ với cơ quan Công an nơi làm thủ đăng ký thường trú để điều chỉnh, bổ sung trước khi đi làm CCCD.

    Vậy nên người có CMND bị mất không cần phải xin cấp giấy xác nhận của công an như thủ tục xin cấp lại CMND (1)

    Cập nhật bởi lamlinh_2507 ngày 25/11/2021 05:30:21 SA
     
    357 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamlinh_2507 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #577319   25/11/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Mất CMND: Làm CCCD cần xin giấy xác nhận của công an không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Mình đã làm mất chứng minh nhân dân và khi đi làm thủ tục cấp căn cước công dân gắn chip thì cán bộ công an không hề yêu cầu mình phải cung cấp giấy xác nhận mất CMND hay các giấy tờ khác mà chỉ cần mang theo hộ khẩu là được. Quan trọng là việc dữ liệu của bạn đã được cập nhật trong cơ sở dữ liệu quốc gia thì đi làm thủ tục nào cũng sẽ giảm bớt được nhiều loại giấy tờ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mibietchi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/11/2021)