Mất bất kỳ ngón tay, ngón chân nào cũng đều không được nhập ngũ?

Chủ đề   RSS   
  • #580945 28/02/2022

    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 74 lần


    Mất bất kỳ ngón tay, ngón chân nào cũng đều không được nhập ngũ?

    Không ít trường hợp người không may bị mất đi ngón tay, ngón chân nào đó do tai nạn hoặc nguyên nhân khác. Câu hỏi đặt ra là liệu họ có thể tham gia nhập ngũ hay không khi tay chân khiếm khuyết như thế?

    Theo quy định tại Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 nhập ngũ theo tiêu chuẩn phân loại sức khỏe tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

    Như vậy, những trường mất ngón thì có được xếp sức khỏe loại 1, 2, 3 hay không?

    Căn cứ Phụ lục 1 Phân loại sức khỏe theo thể lực và bệnh tật ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP, có quy định:

    STT 107. Mất ngón tay, ngón chân:

    - Mất 1 ngón:

    + Mất 1 ngón cái của bàn tay: Điểm 5

    + Mất 1 ngón cái của bàn chân: Điểm 5

    + Mất 1 ngón trỏ của bàn tay phải: Điểm 5

    + Mất 1 ngón khác của bàn tay hoặc bàn chân: Điểm 4

    - Mất 2 ngón:

    + Mất 2 ngón trong đó không mất ngón tay cái, ngón chân cái và ngón trỏ bàn tay phải: Điểm 5

    + Mất 2 ngón trong đó có mất ngón tay cái, ngón chân cái, ngón trỏ bàn tay phải: Điểm 6

    - Mất 3 ngón trở lên: Điểm 6

    Theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu ghi trong phiếu sức khỏe nghĩa vụ quân sự để phân loại sức khỏe của công dân tham gia khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

    - Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;

    - Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;

    - Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;

    - Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;

    - Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;

    - Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

    Như vậy, các trường hợp bị mất ngón tay hoặc chân thì đều bị xếp loại sức khỏe từ loại 4 đến loại 6. Cho nên người bị mất bất kỳ ngón tay, ngón chân nào cũng đều không được nhập ngũ.

     
    77 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581883   28/03/2022

    Mất bất kỳ ngón tay, ngón chân nào cũng đều không được nhập ngũ?

    Cảm ơn thông tin vô cùng hữu ích mà bạn vừa cung cấp. Những thông tin về nghĩa vụ quân sự như điều kiện về sức khỏe để tham gia nghĩa vụ luôn có sự quan tâm của rất nhiều người. Rất hi vọng bạn có thể cung cấp thêm nhiều thông tin về vấn đề có liên quan. 

     
    Báo quản trị |  
  • #584118   21/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Mất bất kỳ ngón tay, ngón chân nào cũng đều không được nhập ngũ?

    Cám ơn những thông tin mà bạn chia sẻ. Như vậy, trường hợp mà mất hoàn toàn ngón tay (bất kỳ ngón tay nào) thì thuộc trường hợp không đủ điều kiện về sức khỏe để nhập ngũ theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành, sẽ được tạm hoãn nhập ngũ.

     
    Báo quản trị |