Mất bằng đại học, bằng tốt nghiệp cấp 3 thì phải làm thế nào để được cấp lại?

Chủ đề   RSS   
  • #562517 11/11/2020

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 529 lần


    Mất bằng đại học, bằng tốt nghiệp cấp 3 thì phải làm thế nào để được cấp lại?

    Mất bằng đại học, bằng cấp 3

    Mất bằng đại học, bằng cấp 3 - Ảnh minh họa

    Những trường hợp mất bằng, làm hư hỏng bằng đại học, bằng tốt nghiệp cấp 3 và muốn xin cấp lại thì có được giải quyết hay không, mời tham khảo những thông tin sau.

    Sổ gốc cấp bằng được lưu trữ bao lâu?

    Quy chế quản lý các văn bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục đại học ban hành kèm theo Thông tư 21/2019/TT-BGĐT có quy định như sau:

    “Điều 19. Sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ

    1. Sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ là tài liệu do cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ lập ra khi thực hiện việc cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ. […]

    Sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ phải được ghi chính xác, đánh số trang, đóng dấu giáp lai, không được tẩy xóa, đảm bảo quản lý chặt chẽ và lưu trữ vĩnh viễn. […]”

    Theo đó, những thông tin, tài liệu để cấp văn bằng tốt nghiệp của cá nhân sẽ được lưu trữ lại vĩnh viễn, người làm mất không phải lo ngại việc thông tin về bằng cấp của mình bị xóa bỏ.

    Quyền, nghĩa vụ của người được cấp bằng

    Tại Điều 4 của Quy chế:

    Về nghĩa vụ của người được cấp bằng ở Khoản 2:

    d) Giữ gìn, bảo quản văn bằng, chứng chỉ; không được tẩy xóa, sửa chữa các nội dung trên văn bằng, chứng chỉ; không được cho người khác sử dụng văn bằng, chứng chỉ;

    e) Trình báo cho cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ và cơ quan công an nơi gần nhất khi bị mất văn bằng, chứng chỉ;

    ...”

    Về quyền của người được cấp bằng ở Khoản 1:

    "b) Yêu cầu cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc khi có nhu cầu."

    Theo đó, trường hợp bị mất văn bằng, việc đầu tiên cần làm là trình báo cho trường đã cấp bằng cho mình và cơ quan công an gần nhất về việc mất bằng.

    Khi mất văn bằng, chứng chỉ, người làm mất có thể yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc.

    Về việc cấp lại văn bằng, chứng chỉ

    Điều 18 Quy chế quy định trường hợp được cấp lại văn bằng, chứng chỉ là:

    “1. Trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp nhưng phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại bản chính văn bằng, chứng chỉ.”

    Điều này nghĩa là bằng đại học, bằng cấp 3 chỉ được cấp lại nếu có những thông tin bị sai lệch.

    Tuy nhiên, người làm mất văn bằng, chứng chỉ cần biết những thông tin sau:

    Thứ nhất, bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác. (Điều 28 Quy chế)

    => Bản sao từ sổ gốc có thể sử dụng thay cho bản chính, không nhất thiết phải cấp lại bản chính.

    Thứ hai, người được cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ có quyền yêu cầu cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc (Điều 30 Quy chế)

    Thứ ba, thủ tục cấp bản sao như sau: (Điều 31 Quy chế)

    1. Hồ sơ đề nghị cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc gồm:

    - Đơn đề nghị cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ, trong đó cung cấp các thông tin về văn bằng, chứng chỉ đã được cấp.

    - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn giá trị sử dụng để người tiếp nhận hồ sơ kiểm tra.

    2. Trình tự cấp lại:

    -  Người đề nghị cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ nộp trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện 01 (một) bộ hồ sơ cho cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc.

    - Ngay trong ngày tiếp nhận yêu cầu cấp bản sao hoặc trong ngày làm việc tiếp theo, nếu tiếp nhận yêu cầu sau 03 (ba) giờ chiều, cơ quan có thẩm quyền cấp bản sao văn bằng chứng chỉ từ sổ gốc phải cấp bản sao cho người có yêu cầu. Trong trường hợp yêu cầu cấp bản sao từ sổ gốc được gửi qua bưu điện thì thời hạn được xác định từ thời điểm cơ quan tiếp nhận yêu cầu cấp bản sao nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo dấu bưu điện đến.

     
    4332 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562531   11/11/2020

    Lưu ý: Cơ quan có thẩm quyền mỗi lần cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc đều phải ghi vào sổ cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc; phải lập số vào sổ cấp bản sao, đảm bảo mỗi số vào sổ cấp bản sao được ghi duy nhất trên một bản sao văn bằng, chứng chỉ cấp cho người học.

    Số vào sổ cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc được lập liên tục theo thứ tự số tự nhiên từ nhỏ đến lớn theo từng năm từ ngày 01/01 đến hết ngày 31/12; đảm bảo phân biệt được số vào sổ cấp bản sao của từng loại văn bằng, chứng chỉ và năm cấp bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc.
     
    Báo quản trị |  
  • #562838   17/11/2020

    thienhuyendl
    thienhuyendl
    Top 500
    Mầm

    Hà Tây, Việt Nam
    Tham gia:27/01/2020
    Tổng số bài viết (177)
    Số điểm: 950
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 57 lần


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thienhuyendl vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/11/2020)
  • #562841   17/11/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99394
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    "cấp lại bằng" thì cũng chỉ là cấp bản sao từ bản gốc, bởi vì bản gốc gọi là gốc nên chỉ có 1 bản mà thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #562985   19/11/2020

    Còn một lưu ý là bằng tốt nghiệp trung học phổ thông sẽ do Giám đốc sở giáo dục và đào tạo cấp, như vậy thẩm quyền cấp bản sao bằng tốt nghiệp cấp 3 cũng sẽ do Sở giáo dục và đào tạo cấp bời vì sổ gốc cấp văn bằng, chứng chỉ là tài liệu do cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ lập ra khi thực hiện việc cấp bản chính văn bằng, chứng chỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #577999   15/12/2021

    baoquyen1510
    baoquyen1510
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2021
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 985
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Bằng tốt nghiệp cấp 3 là một trong những giấy tờ quan trọng. 

    Tại khoản 2 Điều 2 Quy chế Quản lý bằng tốt nghiệp và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân (Quy chế) ban hành kèm Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT quy định:

    “ Văn bằng, chứng chỉ được cấp một lần, trừ trường hợp quy định tại Điều 18 của Quy chế này.”

    Trong đó, theo Điều 18, trường hợp văn bằng, chứng chỉ đã cấp phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan có thẩm quyền cấp văn bằng, chứng chỉ thì cơ quan đã cấp văn bằng, chứng chỉ có trách nhiệm cấp lại bản chính văn bằng, chứng chỉ.

    Như vậy, người bị mất bằng cấp 3 sẽ không được cấp lại bản chính. Bản chính bằng cấp 3 chỉ được cấp lại trong trường hợp phát hiện bị viết sai do lỗi của cơ quan có thẩm quyền đã cấp bằng.

    Điều 31 Quy chế ban hành kèm Thông tư 21 quy định về giá trị pháp lý của văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc như sau:

    “1. Bản sao văn bằng, chứng chỉ từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Trường hợp có căn cứ về việc bản sao giả mạo, không hợp pháp, cơ quan, tổ chức tiếp nhận bản sao văn bằng, chứng chỉ yêu cầu người có bản sao văn bằng, chứng chỉ xuất trình bản chính để đối chiếu hoặc tiến hành xác minh.”

    Như vậy, trong đa số các trường hợp, người bị mất bằng cấp 3 có thể sử dụng bản sao để thay thế bản gốc.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583501   30/04/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Nguyên tắc cấp văn bằng, chứng chỉ được quy định tại Thông tư 21/2019/TT-BGDĐT. Văn bản này quy định về việc quản lý bằng tốt nghiệp trung học cơ sở, bằng tốt nghiệp trung học phổ thông, bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm, bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm, văn bằng giáo dục đại học và chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân (gọi tắt là văn băng, chứng chỉ). Theo đó, dù bạn học trường nào cũng có thể áp dụng thông tư này để thực hiện thủ tục cấp lại bằng đại học cho mình.

     
    Báo quản trị |