Lương ngừng việc khi NLĐ không muốn lưu trú tập trung tại doanh nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #573548 12/07/2021

    andros

    Sơ sinh


    Tham gia:26/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lương ngừng việc khi NLĐ không muốn lưu trú tập trung tại doanh nghiệp?

    Chào Luật sự,

    Để thực hiện việc tổ chức sản xuất và ăn ở tại doanh nghiệp, ít nhất 1 tháng, theo khuyến khích của chính phủ, chúng tôi có khảo sát người lao động và một phần nhỏ không có ý muốn ăn ngủ tại công ty vì nhiều lý do cá nhân như cha mẹ già, con nhỏ, không thích sống tập thể, không được gia đình cho phép… Theo nguyên tắc của cách ly chủ động để lưu trú tập trung, những người lao động này phải nghỉ ở nhà vì nếu họ đi làm thì sẽ dẫn đến rủi ro lây nhiễm cho những người đang làm việc và ăn ngủ lại công ty.

    Vậy Luật sư cho chúng tôi hỏi chúng tôi phải áp dụng chế độ lương như thế nào đối với những người lao động phải ngừng việc ví lý do nêu trên ?

    Trân trọng cảm ơn.

    Quỳnh Giao

     
    3667 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn andros vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573797   21/07/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10408)
    Số điểm: 57569
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4425 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trong trường hợp trả tiền lương ngừng việc do dịch bệnh nguy hiểm theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì doanh nghiệp áp dụng theo quy định tại khoản 3 Điều 99 Bộ luật lao động như sau:

    "3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu". 

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/07/2021) anhngoc156 (24/07/2021) HoTanLiem (28/07/2021)
  • #573839   23/07/2021

    Hiện nay Bộ Lao động đã ra công văn số 264/QHLĐTL-TL, ngày 15/07/2021 về vấn đề trả lương ngừng việc cho lao động trong thời gian ngừng việc liên quan đến dịch bệnh Covid

    Bạn tham khảo văn bản này này nhé

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn giangbse vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/07/2021) HoTanLiem (28/07/2021) hanhphuchospital (26/07/2021) duongphuongthao1975 (08/08/2021)
  • #573953   27/07/2021

    Thưa Luật sư,

    Theo như khoản 3 điều 99 của Bộ luật lao động mà luật sư đăng bên trên, trong trường hợp dịch bệnh COVID này tôi hiểu như sau:

    1. Trường hợp người lao động buộc phải dừng việc vì lý do bị nhiễm (F0) hoặc tiếp xúc F1 bị nhà nước yêu cầu đi cách ly.

    2. Trường hợp khu vực sinh sống rơi vào vùng cách ly phong tỏa bắt buộc không thể đi làm.

    Trong 2 trường hợp nêu trên thì NLĐ và NSDLĐ sẽ thỏa thuận mức lương nhưng không thấp hơn lương tối thiểu vùng.

    Còn trường hợp công ty tổ chức 3 tại chỗ để tiếp tục duy trì hoạt động vì không thể thực hiện 1 cung đường 2 địa điểm. Nếu không tổ chức 3 tại chỗ phải dừng hoạt động. Thì trong trường hợp này NSDLĐ đã chuẩn bị vật dụng, suất ăn sẵn sàng cho NLĐ, nếu người lao động vì lý do cá nhân mà không tham gia được thì là do lỗi NLĐ, Doanh nghiệp không có nghĩa vụ phải trả lương trong những ngày họ không lưu trú tại doanh nghiệp.

    Tôi hiểu như vậy có sai không ạ?

    Mong luật sư giải đáp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pretecworld vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2021)
  • #573980   28/07/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10408)
    Số điểm: 57569
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4425 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
     
    Theo quy định tại điều 99 Bộ luật lao động chia ra thành 3 trường hợp căn cứ vào vấn đề lỗi:
     
    1/ Nếu việc ngừng việc do lỗi của NSDLĐ thi việc trả lương theo khoản 1.
     
    2/ Nếu do lỗi của NLĐ thì việc trả lương theo khoản 2.
     
    3/ Nếu vi sự cố điện, nước, lý do khách quan... không do lỗi của NSDLĐ thì áp dụng theo khoản 3.
     
    Trở lại câu chuyện của đơn vị bạn, nếu theo yêu cầu công ty phải tổ chức 3 tại chỗ để tiếp tục duy trì hoạt động vì không thể thực hiện 1 cung đường 2 địa điểm thì trong trường hợp này NSDLĐ đã chuẩn bị vật dụng, suất ăn sẵn sàng cho NLĐ, nếu người lao động vì lý do cá nhân mà không tham gia được thì ko do lỗi NSDLĐ,  do vậy, nếu NLĐ không đi làm được thì có thể giải quyết nghỉ phép năm, nghỉ không lương.
     
    Thân mến 
     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/07/2021) pretecworld (29/07/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com