Lỡ mua dao bấm phòng thân có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #562576 12/11/2020

    Hctrng

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lỡ mua dao bấm phòng thân có bị xử phạt không?

    Bác luật sư cho mình hỏi: Mình mua một số con dao bấm trên shoppe vì thích và phòng thân, nhưng đọc thì thấy hình như là do không có giấy phép nên là vi phạm pháp luật có phải không? Nếu có thì mình đem đến nộp cho cơ quan cảnh sát thì có được xem là tình tiết giảm nhẹ không và sẽ bị xử phạt như thế nào vậy?

    Cập nhật bởi Hctrng ngày 12/11/2020 02:26:36 PM
     
    1459 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hctrng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562630   13/11/2020

    Theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:
     
    "3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;"
     
    Mình thấy nếu bạn không nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng hoặc gây thương tích thì sẽ không bị phạt. 
    Cập nhật bởi Miinhh ngày 13/11/2020 05:59:16 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #564075   30/11/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Tại Khoản 4 Điều 3 Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017 quy định: "Vũ khí thô sơ là vũ khí có cấu tạo, nguyên lý hoạt động đơn giản và được chế tạo, sản xuất thủ công hoặc công nghiệp, bao gồm: dao găm, kiếm, giáo, mác, thương, lưỡi lê, đao, mã tấu, côn, quả đấm, quả chùy, cung, nỏ, phi tiêu."
     
    Tại Khoản 1 Điều 28 Luật Quản lý sử dụng vũ khí vật liệu nổ công cụ hỗ trợ 2017 quy định đối tượng được trang bị vũ khí thô sơ bao gồm:
     
    - Quân đội nhân dân;
     
    - Dân quân tự vệ;
     
    - Cảnh sát biển;
     
    - Công an nhân dân;
     
    - Cơ yếu;
     
    - Kiểm lâm, Kiểm ngư;
     
    - An ninh hàng không;
     
    - Hải quan cửa khẩu, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của Hải quan;
     
    - Câu lạc bộ, cơ sở đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động;
     
    - Trung tâm giáo dục quốc phòng và an ninh.
     
    Căn cứ theo quy định trên, bạn không thuộc đối tượng được trang bị vũ khí thô sơ. Việc bạn mang theo dao bấm để phòng thân là hành vi vi phạm pháp luật. Bạn có thể bị xử lý theo quy định tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:
     
    "3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    a) Tàng trữ, cất giấu trong người, đồ vật, phương tiện giao thông các loại dao, búa, các loại công cụ, phương tiện khác thường dùng trong lao động, sinh hoạt hàng ngày nhằm mục đích gây rối trật tự công cộng, cố ý gây thương tích cho người khác;
     
    b) Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;
     
    c) Thuê hoặc lôi kéo người khác đánh nhau;
    ..."
     
    Như vậy, hành vi tàng trữ dao bấm của bạn đã vi phạm điểm a khoản 3 Điều 5 nói trên và việc bị xử phạt của cơ quan chức năng trong trường hợp này là có căn cứ.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |