Lệ phí môn bài cho doanh nghiệp nhỏ và vừa theo nghị định mới 80/2021/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #579297 05/01/2022

    quannguyenw3s

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:05/01/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lệ phí môn bài cho doanh nghiệp nhỏ và vừa theo nghị định mới 80/2021/NĐ-CP

    Dạ, chào anh chị quản trị viên
     
    Bên em là doanh nghiệp về phần mềm, được thành lập từ tháng 7/2021. Em có đọc theo Nghị định 80/2021/NĐ-CP thì không biết bên công ty em có đc miễn ệ phí môn bài hay không. Công ty em dưới 10 lao động, doanh thu năm 2021 vừa rồi chưa đạt mức 500 triệu
     
    102 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579435   18/01/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 2080
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lệ phí môn bài cho doanh nghiệp nhỏ và vừa theo nghị định mới 80/2021/NĐ-CP

    Chào bạn, về trường hợp bạn chia sẻ, mình xin đưa ra quan điểm như sau:

    Để hiểu rõ vấn đề, mình sẽ phân tích một số quy định, khái niệm liên quan đến lệ phí môn bài, đối tượng nộp lệ phí và các trường hợp được miễn lệ phí.

    Lệ phí môn bài là gì?

    Hiện nay, Luật Phí và lệ Phí năm 2015 và các văn bản hướng dẫn không có điều khoản nào định nghĩa hay giải thích lệ phí môn bài là gì. Tuy nhiên, căn cứ theo Nghị định 139/2016/NĐ-CPThông tư 302/216/TT-BTC thì lệ phí môn bài được hiểu như sau:

    Lệ phí môn bài là khoản tiền phải nộp định kỳ hàng năm hoặc khi mới ra sản xuất, kinh doanh dựa trên số vốn điều lệ ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh/vốn đầu tư ghi trong giấy chứng nhận đăng ký đầu tư (đối với tổ chức) hoặc doanh thu của năm (đối với hộ, cá nhân kinh doanh).

    Đối tượng nộp lệ phí môn bài 

    Căn cứ Điều 2 Nghị định 139/2016/NĐ-CP, người nộp lệ phí là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp được miễn, gồm:

    - Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

    - Tổ chức được thành lập theo Luật Hợp tác xã.

    - Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

    - Tổ chức kinh tế của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.

    - Tổ chức khác hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    - Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức trên.

    - Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    Như vậy, căn cứ vào trường hợp của bạn, Công ty là doanh nghiệp phần mềm, được thành lập theo quy định pháp luật, thuộc đối tượng nộp lệ phí môn bài theo Nghị định 139/2016/NĐ-CP.

    Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài liên quan đến doanh nghiệp

    Căn cứ Điều 3 Nghị định 139/2016/NĐ-CP, Nghị định 22/2020/NĐ-CP, các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:

    - Quỹ tín dụng nhân dân; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.

    - Miễn lệ phí trong năm đầu thành lập hoặc ra hoạt động sản xuất, kinh doanh (từ ngày 01/01 đến ngày 31/12) đối với:

    + Tổ chức thành lập mới (được cấp mã số thuế mới, mã số doanh nghiệp mới), kể từ ngày 25/02/2020

    - Doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh được miễn trong thời hạn 03 năm kể từ ngày được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu.

    Từ quy định trên, doanh nghiệp có thể được miễn lệ phí nếu là doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi, miễn lệ phí một năm trong năm đầu thành lập doanh nghiệp; miễn lệ phí 3 năm đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh.

    Do Công ty được thành lập vào tháng 7/2021, thì năm 2021 là năm đầu thành lập nên Công ty được miễn lệ phí môn bài đến hết ngày 31/12/2021. Sau thời gian trên, cần phải nộp tờ khai lệ phí môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trước ngày 30/01/2022 để thực hiện nghĩa vụ nộp lệ phí.

    Đối với trường hợp miễn lệ phí 3 năm đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa, doanh nghiệp bắt buộc phải đáp ứng điều kiện được chuyển đổi từ hình thức hộ kinh doanh sang doanh nghiệp nhỏ và vừa theo Điều 16 Luật Hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa (hướng dẫn bởi Điều 18 Nghị định 80/2021/NĐ-CP). Từ căn cứ đó, mặc dù Công ty bạn đủ điều kiện là doanh nghiệp nhỏ theo Điều 5 Nghị định 80/2021/NĐ-CP, nhưng không được chuyển đổi từ loại hình kinh doanh là hộ kinh doanh trước đó thì không được áp dụng quy định về miễn lệ phí môn bài.

     
    Báo quản trị |