Lấy lại quyền sử dụng đất đai?

Chủ đề   RSS   
  • #564816 15/12/2020

    mylien121985

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/12/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Lấy lại quyền sử dụng đất đai?

    Anh trai tôi năm nay 40 tuổi. năm anh 16 tuổi ba tôi có cho đứng tên miếng đất 10.000m vuông. nay a tôi rơi vào nợ nần nên muốn bán, ba tôi không đồng ý và muốn lấy lại quyền sở hữu đất trên để cho cháu con của anh. như vậy có lấy lại được không? ba không đồng ý vậy anh có quyền bán đất đó không?

     
    828 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mylien121985 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571866   31/05/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3430
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Chào bạn, theo ý kiến của mình 

    Về lấy lại quyền sử dụng đất:

    Khi Ba bạn tặng cho tài sản kèm theo điều kiện là bạn phải thực hiện một nghĩa vụ nào đó thì khi anh bạn không thực hiện nghĩa vụ đó thì Ba bạn có quyền đòi lại tài sản hoặc trường hợp Ba bạn với anh bạn có thỏa thuận về việc chuộc lại tài sản sau khi bán theo quy định tại điều 454 BLDS 2015 thì Ba bạn có căn cứ để yêu cầu đòi lại tài sản.

    Theo khoản 1,3 Điều 462 Bộ luật Dân sự năm 2015 về tặng cho tài sản có điều kiện

    Điều 462. Tặng cho tài sản có điều kiện

    1. Bên tặng cho có thể yêu cầu bên được tặng cho thực hiện một hoặc nhiều nghĩa vụ trước hoặc sau khi tặng cho. Điều kiện tặng cho không được vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

    ...

    3. Trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ sau khi tặng cho mà bên được tặng cho không thực hiện thì bên tặng cho có quyền đòi lại tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

    Trường hợp Ba bạn chuyển nhượng quyền sử dụng đất không thuộc một trong các trường hợp trên thì Ba bạn không thể đòi lại quyền sử dụng đất đã sang tên cho anh trai bạn theo quy định tại 459 Bộ luật dân sự 2015:

    Điều 459. Tặng cho bất động sản

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

    Ngoài ra, theo Điều 117 và Điều 131 Bộ luật Dân sự 2015, các bên sẽ được khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận nếu bên tặng cho chứng minh được hợp đồng tặng cho nhà, đất vô hiệu:

    - Do không tuân thủ quy định về hình thức như không lập thành văn bản, không công chứng, chứng thực

     

    Cập nhật bởi Hong312 ngày 31/05/2021 12:50:01 CH bổ sung
     
    Báo quản trị |