Lập website cho công ty thì có cần làm thủ tục gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #599539 28/02/2023

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Lập website cho công ty thì có cần làm thủ tục gì không?

    Tôi kinh doanh và đang có ý định lập một website cho công ty của tôi. Xin cho tôi hỏi theo quy định mới nhất hiện nay thì website như vậy có được đăng ký/thông báo với Bộ Công thương không? Tôi xin cảm ơn!

     
    175 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599542   28/02/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1305)
    Số điểm: 9980
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 190 lần


    Căn cứ Khoản 8 Điều 3 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử  thì Website thương mại điện tử (dưới đây gọi tắt là website) là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.

    Theo đó, nếu anh dự định lập website thương mại diện tử thì anh cần xác định website bên anh tạo lập thuộc loại nào trong hai loại tại Khoản 1 Điều 25 Nghị định 52/2013/NĐ-CP (được sửa đổi bởiKhoản 7 Điều 1 Nghị định 85/2021/NĐ-CP) như sau:

    -  Website thương mại điện tử bán hàng là website thương mại điện tử do các thương nhân, tổ chức, cá nhân thiết lập để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của mình.

    - Website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử là website thương mại điện tử do thương nhân, tổ chức thiết lập để cung cấp môi trường cho các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác tiến hành hoạt động thương mại. Website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử bao gồm các loại sau: Sàn giao dịch thương mại điện tử; Website đấu giá trực tuyến;Website khuyến mại trực tuyến; Các loại website khác do Bộ Công Thương quy định. 

    Nếu website bên anh tạo ra với mục đích để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của bên anh thì được xác định là website thương mại điện tử bán hàng thì cần đáp ứng điều kiện tại Điều 52 và làm thủ tục thông báo đến Bộ Công thương theo hướng dẫn tại Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Nghị định 08/2018/NĐ-CP, Nghị định 85/2021/NĐ-CP).

    Nếu website bên anh tạo ra với mục đích để các đơn vị khác có thể tham gia bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ thì lúc này website bên anh được xác định là Website cung cấp dịch vụ thương mại điện tử thì cần đáp ứng điều kiện tại Điều 54 và làm thủ tục đăng ký  vớiBộ Công thương theo hướng dẫn tại Điều 55 Nghị định 52/2013/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Nghị định 08/2018/NĐ-CPNghị định 85/2021/NĐ-CP, anh có thể xem văn bản hợp nhất sửa đổi của các Nghị định này tại đây) anh nhé.

     

     

     
    Báo quản trị |