Lập website bán hàng có phải thông báo không?

Chủ đề   RSS   
  • #524422 30/07/2019

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Lập website bán hàng có phải thông báo không?

    Tôi kinh doanh online nên nó quyết định thiết lập trang website để cập nhật hình ảnh hàng hóa của nó để thu hút khách hàng. Tuy nhiên, khi thiết lập website bán hàng thì tôi có cần phải thông báo cho ai không. Và thế là gần đây tôi có nghiên cứu về vấn đề: thủ tục đăng ký thông báo và mức phạt nếu không thông báo.

    Căn cứ vào Điều 52 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử quy định về điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng như sau:

    • Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.
    • Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.
    • Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.

    Theo đó, bạn của bạn cần thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website trên thông qua công cụ thông báo trực tuyến trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử theo Khoản 1 Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP.

    Nếu bạn của bạn không thực hiện thông báo về việc thiết lập website cho Bộ Công Thương thì bị phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng hoặc có thể bị đình chỉ hoạt động thương mại điện tử trên từ 06 tháng đến 12 tháng theo Điểm a Khoản 2 và Khoản 4 Điều 81 Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng.

    Hi vọng có thể giúp ích được một số bạn gặp phải thắc mắc tương tự mình.

     

     

     
    903 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận