Lắp giá kẹp điện thoại lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm?

Chủ đề   RSS   
  • #563009 20/11/2020

    Lắp giá kẹp điện thoại lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm?

    Cho em hỏi là xe máy có lắp giá kẹp điện thoại lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm không ạ?

     
    1307 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn viettony33@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #590625   31/08/2022

    leehuy97
    leehuy97
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:29/06/2022
    Tổng số bài viết (211)
    Số điểm: 1365
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 13 lần


    Lắp giá kẹp điện thoại lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm?

    Chào bạn, sau đây mình xin chia sẻ quan điểm của mình về trường hợp của bạn:

    Theo điểm h khoản 4 và điểm c khoản 10 Điều 6 Nghị định100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

    Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

    4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng (được sửa đổi tại điểm g Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP ) đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    h) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

    10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 6; điểm a, điểm b khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại điểm a, điểm b, điểm c, điểm d khoản 8 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các điểm, khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, điểm g, điểm h, điểm k, điểm l, điểm m, điểm n, điểm q khoản 1; điểm b, điểm d, điểm e, điểm g, điểm l, điểm m khoản 2; điểm b, điểm c, điểm k, điểm m khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4 Điều này;”

    Theo đó người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy có hành vi điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

    Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ hai tháng đến bốn tháng nếu gây tai nạn giao thông.

    Như vậy theo quy định thì không có quy định cụ thể về xử phạt trường hợp lắp kẹp điện thoại khi lưu thông trên đường tuy nhiên có quy định xử phạt về việc sử dụng điện thoại khi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy. Nếu bạn lắp nhưng bạn không gắn điện thoại lên để sử dụng khi đang điều khiển xe thì bạn sẽ không bị phạt và ngược lại khi bạn điều khiển xe mà gắn điện thoại lên để sử dụng thì bạn sẽ bị phạt theo quy định.

    Cập nhật bởi leehuy97 ngày 31/08/2022 08:47:46 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #599225   27/02/2023

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (502)
    Số điểm: 3341
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 40 lần


    Lắp giá kẹp điện thoại lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp một vài ý kiến cá nhân của mình, mong sẽ giúp ích, hỗ trợ giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn:

    Đối với câu hỏi của bạn xe máy có lắp giá kẹp điện thoại khi lưu thông trên đường có bị coi là vi phạm không?

    Theo quy định tại điểm h khoản 4 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt có quy định đối với hành vi người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính sẽ bị xử phạt từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng được sửa đổi bởi Điểm g Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP.

    Như vậy đây là quy định nếu người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô sử dụng điện thoại khi đang tham gia giao thông, tuy nhiên khi người điều khiển phương tiện gắn giá đỡ kẹp điện thoại trước xe rồi vừa đi vừa nhìn vào chứ không bấm điện thoại hoặc chỉ lắp giá đỡ không gắn điện thoại thì CSGT cũng rất khó chứng minh người này có vi phạm để xử lý.

    Đây là quan điểm cá nhân của mình, mong sẽ giúp đỡ giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn.

     
    Báo quản trị |