Lao đồng thời vụ có bảo hiểm thất nghiệp không

Chủ đề   RSS   
  • #190934 02/06/2012

    cuongiph

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao đồng thời vụ có bảo hiểm thất nghiệp không

    xin cho tôi hỏi về chế độ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Tôi làm ở 1 cơ quan nhà nước từ năm 2004 đến năm 2011 tôi nghỉ làm và sang cơ quan khác làm do  tính chất công việc thời vụ nên tôi ký hợp đồng 6 tháng và 4 tháng một bây giờ tôi thất nghiệp. có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu được hưởng thất nghiệp thì tôi căn cứ vào mức lương đóng bảo hiểm thất nghiệp ở cơ quan cũ hay cơ quan mới.
        xin chân thành cảm ơn.
     
    13171 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #190982   03/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần



    #ffffff;"> Theo Nghị định số 127/2008/NĐ-CP quy định và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm về bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), có hiệu lực thi hành từ 01/01/2009. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày bị mất việc làm hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động phải đến cơ quan lao động để đăng ký. - Người thất nghiệp được hưởng BHTN khi có đủ các điều kiện sau: a. Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp. b. Đã đăng ký thất nghiệp với cơ quan lao động; Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp.
    #f4f5f6;">Theo Điều 2 Nghị định 127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp thì Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo khoản 3 điều 2 Luật bảo hiểm xã hội là công dân Việt Nam giao kết các loại hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc sau đây:
    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    #f4f5f6; font-family: 'times new roman';">- Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Như vậy do bạn ký HĐLĐ thời vụ 4 tháng, 6 tháng nên không đủ điều kiện đóng BH thất nghiệp nên không được hưởng trợ cấp thất nghiệp


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    cuongiph (03/06/2012)
  • #191106   03/06/2012

    cuongiph
    cuongiph

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi ký hợp với công ty TRUNG TÂM THƯƠNG MẠI VÀ NHÀ Ở HÀ NỘI  loại hợp đồng 6 tháng và trong hợp đồng có ghi( - Bảo hiểm xã hội , bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp:  người sử dụng lao động đóng 20% trên tổng quỹ lương tháng vào quỹ. Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;  người lao động đóng 8.5% trên tổng quỹ lương vào quỹ Bảo hiểm và xã hội và bảo hiểm y tế. vậy tôi có được đóng bảo hiểm thất nghiệp trong loaị  bảo hiểm này không? Xin chân thành cảm ơn
     
     
    Báo quản trị |  
  • #191186   04/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
    #ffffff;">
    #f4f5f6;">Theo Điều 2 Nghị định127/2008/NĐ-CP ngày 12/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm thất nghiệp thì Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo khoản 3 điều 2 Luật bảo hiểm xã hội là công dân Việt Nam giao kết các loại hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc sau đây:
    - Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    #f4f5f6; font-family: 'times new roman';">- Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    #fff8df;">Như vậy do bạn ký HĐLĐ 6 tháng nên không đủ điều kiện đóng BH thất nghiệp nên không được hưởng trợ cấp thất nghiệp

    #fff8df;">


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com