Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #597136 17/01/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2258)
    Số điểm: 75820
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 1944 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Trong một năm dương lịch người lao động (NLĐ) được pháp luật về lao động quy định được nghỉ có hưởng lương đến 12 ngày đây là quy định nhằm giúp NLĐ được lựa chọn nghỉ việc có lương mà được pháp luật bảo hộ.
     
    Tuy nhiên, trong trường hợp NLĐ nghỉ hưu hoặc nghỉ việc mà vẫn còn dư ngày phép năm hoặc chưa nghỉ phép năm thì tính ngày nghỉ phép còn lại ra sao?
     
    lao-dong-nghi-huu-con-du-ngay-nghi-phep-nam-co-duoc-hoan-tien?
     
    1. Số ngày nghỉ phép năm của NLĐ được quy định ra sao?
     
    Cụ thể, số ngày nghỉ phép năm và thời gian làm việc để tính hưởng nghỉ phép năm được quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 như sau:
     
    (1) NLĐ làm việc đủ 12 tháng.
     
    - 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường.
     
    - 14 ngày làm việc đối với người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;
     
    - 16 ngày làm việc đối với người làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm.
     
    (2) NLĐ làm việc chưa đủ 12 tháng.
     
    Ngoài ra, Điều 114 Bộ luật Lao động 2019 còn quy định ngày nghỉ hàng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc khi NLĐ làm việc đủ 05 năm cho một doanh nghiệp thì số ngày nghỉ hằng năm của NLĐ đó sẽ  được tăng thêm tương ứng 01 ngày.
     
    2. Không nghỉ phép năm có được hoàn tiền lại?
     
    Căn cứ khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019, nếu NLĐ chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ trong trường hợp do thôi việc, mất việc làm.
     
    Ngoài ra, người lao động nào nghỉ hưu mà vẫn còn dư ngày phép năm cũng được thành toán số tiền phép năm còn lại. 
     
    3. Thời gian được tính số ngày nghỉ hằng năm
     
    Khi NLĐ thuộc một trong số các trường hợp tại Điều 65 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì thời gian được coi là thời gian làm việc để tính số ngày nghỉ hằng năm của NLĐ được quy định như sau:
     
    - Thời gian học nghề, tập nghề theo quy định tại Điều 61 của Bộ luật Lao động nếu sau khi hết thời gian học nghề, tập nghề mà người lao động làm việc cho người sử dụng lao động.
     
    - Thời gian thử việc nếu NLĐ tiếp tục làm việc cho người sử dụng lao động sau khi hết thời gian thử việc.
     
    - Thời gian nghỉ việc riêng có hưởng lương theo khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2019.
     
    - Thời gian nghỉ việc không hưởng lương nếu được người sử dụng lao động đồng ý nhưng cộng dồn không quá 01 tháng trong một năm.
     
    - Thời gian nghỉ do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng cộng dồn không quá 6 tháng.
     
    - Thời gian nghỉ do ốm đau nhưng cộng dồn không quá 02 tháng trong một năm.
     
    - Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật về BHXH.
     
    - Thời gian thực hiện các nhiệm vụ của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở mà được tính là thời gian làm việc theo quy định của pháp luật.
     
    - Thời gian phải ngừng việc, nghỉ việc không do lỗi của người lao động.
     
    - Thời gian nghỉ vì bị tạm đình chỉ công việc nhưng sau đó được kết luận là không vi phạm hoặc không bị xử lý kỷ luật lao động.
     
    4. Quy định tính tiền lương ngày nghỉ hằng năm
     
    Theo khoản 3 Điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định tiền tàu xe, tiền lương trong thời gian đi đường, tiền lương ngày nghỉ hằng năm và các ngày nghỉ có hưởng lương khác.
     
    Tiền lương làm căn cứ trả cho NLĐ những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm theo khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng NLĐ thôi việc, bị mất việc làm.
     
    Như vậy, NLĐ nghỉ hưu hay nghỉ việc mà có hợp đồng lao động theo quy định pháp luật về lao động mà vẫn còn dư ngày nghỉ phép năm thì sẽ được hoàn tiền số ngày nghỉ phép còn lại.
     
    1051 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/01/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #597156   17/01/2023

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (459)
    Số điểm: 4650
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, mình xin phép bổ sung thêm như sau: 
     
    Theo quy định tại khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 về nghỉ hằng năm như sau:
     
    "Điều 113. Nghỉ hằng năm
    ...
    3. Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ."
     
    Theo đó, tại khoản 3 nêu trên chỉ có 02 trường hợp luật định về thanh toán tiền đối với phép năm chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết cho người lao động là khi người lao động thôi việc, mất việc. Nếu người lao động còn làm việc tại công ty hoặc vì lý do khác thì không được thanh toán khoản này.
     
    Tuy nhiên, Bộ luật Lao động 2019 vẫn khuyến khích doanh nghiệp thực hiện chính sách có lợi hơn quy định tại Bộ luật này cho người lao động, do đó nếu doanh nghiệp muốn thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết đối với người lao động còn làm việc tại công ty hoặc vì lý do khác thì vẫn được.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantrungnghia99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/01/2023)
  • #597167   18/01/2023

    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Ngày nghỉ hằng năm là quyền lợi của người lao động khi làm việc trong năm đó với người sử dụng lao động. Vì vậy nếu trong năm đó người lao động đến tuổi nghỉ hưu thì ngày phép năm còn thừa thì người lao động phải được hoàn. Theo mình đây là quy định có ích cho người lao động, để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình thì người lao động cần lưu ý ngày phép tồn trong năm để khi nghỉ hưu được hoàn tiền những ngày nghỉ phép năm chưa nghỉ đó.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dutquynhnhu@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/01/2023)
  • #597567   29/01/2023

    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Cảm ơn bài viết đầy bổ ích của bạn. Đối với người lao động đã đến thời gian nghỉ hưu thì số ngày phép năm của họ khá nhiều, rất nhiều người vẫn chưa sử dụng hết số phép năm thì đã có quyết định nghỉ hưu. Tuy nhiên, theo quy định của pháp luật lao động, người lao động đã nghỉ hưu nhưng chưa sử dụng hết phép năm sẽ được thanh toán số tiền phép năm còn lại. Đây là quyền lợi cho nên người lao động sắp về hưu nên tìm hiểu kỹ để bảo vệ quyền lợi của mình.

     
    Báo quản trị |  
  • #597775   29/01/2023

    tlthuthao21899
    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 3210
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 51 lần


    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Cảm ơn tác giả đã chia sẻ bài viết hay và hữu ích nhé. Để bảo vệ quyền và lợi ích của người lao động thì khi người lao động đến tuổi nghỉ hưu mà chưa nghỉ hết ngày phép thì được hoàn lại số tiền tương ứng. Quy định này đặt ra rất có ích cho người lao động. Mong rằng tác giả sẽ chia sẻ nhiều bài viết hay và thú vị nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #597823   30/01/2023

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Theo Bộ luật Lao động 2019 (có hiệu lực từ năm 2021), chỉ khi người lao động thôi việc, mất việc làm mà chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết ngày phép thì mới được thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ. Ngoài 02 trường hợp trên, mọi trường hợp khác chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết ngày phép năm sẽ không còn được thanh toán tiền như quy định trước đây tại Bộ luật Lao động 2012. Do đó, người lao động nên tận dụng tối đa số ngày phép mà mình được hưởng trước khi hết năm.

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ, vì nghỉ hưu, không làm việc nữa cũng thuộc trường hợp thôi việc nêu trên, cho nên khi nghỉ hưu mà số ngày phép năm vẫn còn thì sẽ được thanh toán theo quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #597922   30/01/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 14020
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 308 lần


    Lao động nghỉ hưu còn dư ngày nghỉ phép năm có được hoàn tiền?

    Tại Khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có nêu là người lao động nếu chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ trong trường hợp do thôi việc, mất việc làm. Trường hợp nghỉ hưu cũng xác định là trường hợp thôi việc nên vẫn sẽ được chi trả tiền ngày phép chưa nghỉ.

     

     
    Báo quản trị |