Lao động chạy Grab có được hưởng hỗ trợ Covid-19 không?

Chủ đề   RSS   
  • #547559 30/05/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 3090
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Lao động chạy Grab có được hưởng hỗ trợ Covid-19 không?

    Tôi là người Nghệ An nhưng thường xuyên ra Hà Nội lái xe Grab? Vậy tôi có được hưởng hỗ trợ của nhà nước? Có cần thủ tục xác nhận giữa nơi thường trú và nơi tạm trú.

     
    1612 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547576   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1447)
    Số điểm: 9539
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Đối với lao động tự do chạy Grab không có hợp đồng lao động để được hưởng hỗ trợ phải đảm bảo điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 7 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg về thực hiện chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 do Thủ tướng Chính phủ ban hành:

    "Điều 7. Điều kiện hỗ trợ

    1. Người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

    a) Mất việc làm và có thu nhập thấp hơn mức chuẩn cận nghèo quy định tại Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg ngày 19 tháng 11 năm 2015 của Thủ tướng Chính phủ, trong thời gian từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 30 tháng 6 năm 2020;

    b) Cư trú hợp pháp tại địa phương;

    c) Thuộc lĩnh vực phi nông nghiệp, làm một trong những công việc sau: bán hàng rong, buôn bán nhỏ lẻ không có địa điểm cố định; thu gom rác, phế liệu; bốc vác, vận chuyển hàng hóa; lái xe mô tô 2 bánh chở khách, xe xích lô chở khách; bán lẻ xổ số lưu động; tự làm hoặc làm việc tại các hộ kinh doanh trong lĩnh vực ăn uống, lưu trú, du lịch, chăm sóc sức khỏe."

    Nếu đủ điều kiện trên bạn làm hồ sơ, thủ tục theo Điều 8 Quyết định 15/2020/QĐ-TTg:

    "Điều 8. Hồ sơ và trình tự, thủ tục

    1. Hồ sơ đề nghị theo Phụ lục kèm theo Quyết định này, gửi Ủy ban nhân dân cấp xã sau ngày 15 hằng tháng. Trường hợp người lao động có nơi thường trú và tạm trú không trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, nếu đề nghị hưởng hỗ trợ tại nơi thường trú thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú về việc không đề nghị hưởng các chính sách theo Quyết định này và ngược lại."

    Bạn cần phải làm xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú/thường trú về việc không đề nghị hưởng các chính sách theo Quyết định này nếu nhận tại nơi còn lại bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #547610   30/05/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Mục II Nghị quyết 42/NQ-CP năm 2020 về biện pháp hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 thì:

    Người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp; người lao động không có giao kết hợp đồng lao động bị mất việc làm được hỗ trợ 1.000.000 đồng/người/tháng theo hằng tháng tùy theo tình hình thực tế của diễn biến dịch nhưng tối đa không quá 3 tháng. Thời gian áp dụng từ tháng 4 đến tháng 6 năm 2020.

    Tuy nhiên, tại mỗi địa phương sẽ có công văn quy định chi tiết điều kiện được hưởng. Bạn có thể liên hệ trực tiếp với Sở Lao động hoặc UBND cấp tỉnh để nắm rõ điều kiện và hồ sơ thủ tục.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lananh8998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/05/2020)