Làm việc dưới 03 tháng thì có được đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #582064 30/03/2022

    Làm việc dưới 03 tháng thì có được đóng BHXH không?

    Theo Điều 20 Bộ luật Lao động 2019, hợp đồng lao động dưới 03 tháng được hiểu là HĐLĐ xác định thời hạn. Vì Bộ luật Lao động 2019 đã bãi bỏ loại HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng. Theo đó, khi giao kết HĐLĐ có thời hạn dưới 03 tháng, NSDLĐ bắt buộc phải giao kết loại HĐLĐ xác định thời hạn, tức là loại HĐLĐ mà trong đó, các bên có xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    Bên cạnh đó, theo Khoản 1 Điều 21 Bộ luật Lao động 2019 quy định HĐLĐ phải có những nội dung chủ yếu sau:

    - Tên, địa chỉ của người sử dụng lao động và họ tên, chức danh của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động;

    - Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, nơi cư trú, số thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động;

    - Công việc và địa điểm làm việc;

    - Thời hạn của hợp đồng lao động;

    - Mức lương theo công việc hoặc chức danh, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

    - Chế độ nâng bậc, nâng lương;

    - Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

    - Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

    Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp;

    -  Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề.

    Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ 01 đến 03 tháng thuộc đối tượng phải tham gia BHXH bắt buộc. Do đó, Anh/Chị ký HĐLĐ 02 tháng với công ty X thì vẫn được đóng BHXH.

    Trường hợp NSDLĐ giao kết HĐLĐ không đầy đủ các nội dung chủ yếu của HĐLĐ theo quy định nêu trên thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo khoản 1 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

    -  Từ 02 – 05 triệu đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 NLĐ;

    -  Từ 05 – 10 triệu đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 NLĐ;

    -  Từ 10 – 15 triệu đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 NLĐ;

    -  Từ 15 – 20 triệu đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 NLĐ;

    -  Từ 20 – 25 triệu đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    Ngoài ra, nếu NSDLĐ là tổ chức thì mức phạt nêu trên sẽ bị áp dụng gấp 02 lần (khoản 2 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

    Theo Khoản 6 Điều 39 Nghị định 12/2022/NĐ-CP cũng quy định NSDLĐ không đóng BHXH bắt buộc, BHTN cho toàn bộ NLĐ thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, BHTN nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự thì bị phạt tiền từ 18% đến 20% tổng số tiền phải đóng tại thời điểm lập biên bản vi phạm hành chính nhưng tối đa không quá 75 triệu đồng.

     
    116 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582070   30/03/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Làm việc dưới 03 tháng thì có được đóng BHXH không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, như vậy, nếu doanh nghiệp có ký hợp đồng lao động với người lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng… thì doanh nghiệp phải đóng BHXH cho người lao động. Theo Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH từ ngày 01/01/2018: Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng cũng thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
  • #582071   30/03/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 6924
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 128 lần


    Làm việc dưới 03 tháng thì có được đóng BHXH không?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà bạn chia sẻ. Hợp đồng lao động có thời hạn từ 1 tháng trở lên thì bắt buộc phải tham gia BHXH rồi. Nhiều người lao động không biết cứ tưởng hợp đồng lao động dưới 1 năm thì không cần đóng BHXH, không biết thông tin này là thiệt thòi cho mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582326   30/03/2022

    Làm việc dưới 03 tháng thì có được đóng BHXH không?

    Cảm ơn thông tin chia sẻ của bạn, tuy nhiên việc không đóng BHXH đối với trường hợp thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc thì không chỉ người sử dụng lao động bị phạt mà người lao động cũng sẽ bị phạt nếu có thỏa thuận về việc không đóng BHXH theo quy định tại khoản 1 Điều 39 Nghị định 12/2022/NĐ-CP:
    "Điều 39. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp
    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp, tham gia không đúng đối tượng hoặc tham gia không đúng mức quy định."
     
    Báo quản trị |