Làm sao để chứng minh quên mang giấy tờ xe khi bị CSGT dừng xe?

Chủ đề   RSS   
  • #545478 05/05/2020

    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Làm sao để chứng minh quên mang giấy tờ xe khi bị CSGT dừng xe?

    Chắc hẳn đã có rất nhiều người quên mang giấy tờ xe, bằng lái xe khi điều khiển phương tiện tham gia giao thông trên đường và không may bị CSGT yêu cầu dừng xe kiểm tra thì ú ớ không biết giải thích như thế nào, hầu hết đều bị phạt lỗi không có giấy tờ xe, bằng lái. Thực tế, mức phạt giữa lỗi không có và lỗi không mang có thể gấp tới 10 lần. Ví dụ mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện không xuất trình được giấy tờ xe, giấy phép lái xe tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt là từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng với lỗi không mang giấy phép lái xe và với lỗi không có là từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với xe máy hoặc đối với ô tô là từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng với lỗi không mang và từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng với lỗi không có. Vậy làm sao để chứng minh?

    Kể từ khi Nghị định100/2019/NĐ-CP có hiệu lực,người ta quan tâm nhiều hơn đến việc tăng mức xử phạt đối với người điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà quên mất tại Nghị định này cũng có những quy định mới nổi bật so với Nghị định 46/2016/NĐ-CP trước đây. Trong đó, có một quy định quan trọng, thể hiện tình linh hoạt trong công tác xử phạt đối với người vi phạm không xuất trình được giấy tờ nagy tại thời điểm kiểm tra, đó là cho phép người vi phạm giao thông có thể chứng minh mình quên mang giấy tờ xe.

    Cụ thể, tại điểm b khoản 3 Điều 82 Nghị định100/2019/NĐ-CP quy định như sau: “b. Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện). Như vậy, để chứng minh là quên mang giấy tờ xe, bằng lái xe thì người vi phạm phải xuất trình được những giấy tờ xe, bằng lái xe theo quy định với cơ quan chức năng trong thời hạn được ghi trong giấy hẹn đến giải quyết.

    Trên đây là quy định mới của Nghị định100/2019/NĐ-CP giúp cho người vi phạm giao thông có thể chứng minh được là mình không mang chứ không phải là không có giấy tờ xe, bằng lái xe và cũng giúp cho những CSGT không bị lúng túng trong việc xử lý.

     

     
    8793 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hosyhieu20 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/05/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545569   07/05/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 110 lần


    Theo nghị định 100 thì hai hành vi không mang giấy tờ xe và không có giấy tờ xe là khác nhau. Khi lập biên bản cảnh sát giao thông sẽ ghi nhận hành vi không có giấy tờ xe. Sau này, khi bạn nộp phạt mang theo giấy tờ xe thì mức phạt sẽ giảm xuống là mức phạt của hành vi không mang (quên mang) giấy tờ xe bạn nhe.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    hosyhieu20 (07/05/2020)
  • #545590   07/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 19 lần


    Mình thấy giấy tờ tùy thân luôn nên mang bên mình, cũng như giấy tờ xe khi đi xe thì nên đem theo. Vì việc chứng minh quên mang giấy tờ xe không được chứng minh lúc bị kiểm tra. Mà chỉ khi người bị phạt đi nộp phạt và lúc này trình ra giấy tờ xe thì mới được giảm. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithithuyvan97 vì bài viết hữu ích
    hosyhieu20 (07/05/2020)
  • #545592   07/05/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500


    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1710
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 11 lần


    Đây là quy định mới chưa được nhiều người biết đến, nó giúp cho tránh được những mức phạt oan. Tuy nhiên, để tránh rắc rối cũng như mất thời về sau thì những giấy tờ như giấy tờ xe hay bằng lái xe kể cả một số giấy tờ tùy thân khác chúng ta nên luôn mang theo bên mình khi ra khỏi nhà.

     
    Báo quản trị |  
  • #546841   24/05/2020

    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. Theo mình nghĩ thay vì phải chứng minh rằng mình có giấy tờ xe lúc đi đóng phạt thì nên đem theo giấy tờ bên mình, trong trường hợp Cảnh sát giao thông có yêu cầu kiểm tra thì chỉ cần trình ra là xong.

     
    Báo quản trị |  
  • #551136   01/07/2020

    TranThao0902
    TranThao0902
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1665
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 17 lần


    Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của bạn. Mình thấy bây giờ ra đường thông thường mọi người luôn mang theo giấy tờ tùy thân rồi. Còn việc mang theo giấy tờ xe là trách nhiệm của người điều khiển phương tiện tham gia giao thông, nếu không mang thì bị xử phạt theo đúng quy định.

     
    Báo quản trị |  
  • #551148   01/07/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 22 lần


    Cảm ơn bài viết của bạn, thật sự không phải ai cũng biết điều này. Mình cũng từng có thắc mắc làm thế nào CSGT quy kết hành vi phạm luật của mình là không có giấy tờ hay không mang theo giấy tờ. Tuy nhiên mình vẫn có một thắc mắc, nếu người bị xử phạt không đến cuộc hẹn thì xử lí như thế nào? Và khi ghi biên bản cuộc hẹn thì CSGT có giam giữ xe hay giữ giấy tờ gì để đảm bảo người vi phạm đến cuộc hẹn hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #551576   12/07/2020

    Mình lúc nào ra đường cũng mang theo giấy tờ vì cứ lo sợ bị kiểm tra, nhưng có những lúc như chạy ra đầu xóm hay đầu đường thì khá là chủ quan vì quảng đường di chuyển khá ngắn mà với những bộ đồ mặc ở nhà thì hầu như không có túi đang mang cả ví theo nên thường chỉ đem theo tiền. Vì vậy mình nghĩ một số người cũng có suy nghĩ như mình nên mới bị phạt chứ không nghĩ là phạt oan gì đâu, do chủ quan cả thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #551923   15/07/2020

    ntnanh2006
    ntnanh2006
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2020
    Tổng số bài viết (171)
    Số điểm: 1290
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Cảm ơn bạn vì bài viết rất hữu ích. Ngày nay khi đi ra đường thì mọi người đều mang theo giấy tờ tùy thân. Việc mang theo giấy tờ xe là trách nhiệm của người điều khiển phương tiện tham gia giao thông, nếu không mang theo giấy tờ xe thì khi bị CSGT kiểm tra sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Trên thực tế thì mình cũng chưa thấy quy định nào về chứng minh rằng có giấy tờ xe nhưng quên mang.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #556835   31/08/2020

    Trên đây là cách chứng minh quên mang giấy tờ xe, quy định mới của Nghị định100/2019/NĐ-CP giúp cho người vi phạm giao thông có thể chứng minh được là mình không mang chứ không phải là không có giấy tờ xe, bằng lái xe và cũng giúp cho những Cảnh sát giao thông không bị lúng túng trong việc xử lý.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #557291   06/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Hai hành vi không mang giấy tờ xe và không có giấy tờ xe là khác nhau. Khi lập biên bản cảnh sát giao thông sẽ ghi nhận hành vi không có giấy tờ xe. Sau này, khi bạn nộp phạt mang theo giấy tờ xe thì mức phạt sẽ giảm xuống là mức phạt của hành vi không mang (quên mang) giấy tờ xe, múc phạt sẽ thấp hơn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #567187   29/01/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (828)
    Số điểm: 5599
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 85 lần


    Theo quy định hiện hành thì không cần phải tìm cách chứng minh mình quên mang giấy tờ xe, giấy phép lái xe. Khi đó CSGT sẽ lập biên bản là không có. Đến ngày đi nộp phạt bạn mang giấy tờ, giấy phép lên thì sẽ được sửa lại thành không mang. Đây là quy định nổi bật so với trước đây.

     
    Báo quản trị |  
  • #567201   30/01/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 273 lần


    Lỗi quên mang và lỗi không có là khác nhau. Không rõ "Trong thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, nếu người vi phạm xuất trình được các giấy tờ theo quy định thì người có thẩm quyền ra quyết định xử phạt về hành vi không mang theo giấy tờ đối với người điều khiển phương tiện (không xử phạt đối với chủ phương tiện)” cụ thể trên thực tế là bao nhiêu ngày vậy mọi người?

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #567268   30/01/2021

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 74 lần


    Về vấn đề làm sao để chứng minh quên mang giấy tờ xe khi bị CSGT dừng xe nêu trên, theo quan điểm cá nhân của mình thì khi đến nộp phạt có thể mang giấy tờ để chứng minh còn nếu lúc bắt mà không có giấy tờ chứng minh cũng khó để được chấp nhận, nhưng mình nghĩ có thể vấn ghi nhận là không mang nhưng nếu không chứng minh được sẽ bị tăng mức phạt.

     
    Báo quản trị |