Làm người yêu có thai rồi chia tay có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #568703 05/03/2021

    Tritran123

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm người yêu có thai rồi chia tay có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    Tôi có quen một cô gái 19 tuổi quan hệ tình dục một thời gian thì tôi thấy thần kinh cô ây hơi có vấn đề nên tôi không quen nữa...chia tay song cô ây nói tôi cô ấy có thai...vậy cho tôi hỏi nêu người nhà cô ấy kiện tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không ạ

     
    1282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tritran123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568735   05/03/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99424
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Theo mô tả thì dường như là hai người quan hệ tự nguyện, khi đó thì bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Tuy nhiên nếu cô ấy có thai và là con của bạn, thì bạn phải có trách nhiệm với con của mình

     
    Báo quản trị |  
  • #568753   06/03/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1119 lần
    Moderator

    Nói vui, bạn phải "quan hệ tình dục một thời gian" mới thấy thần kinh của cô ấy hơi có vấn đề thì hoặc bạn cũng hơi có vấn đề về thần kinh hoặc bạn lợi dụng cô ta hơi có vấn đề về thần kinh để quan hệ tình dục một thời gian !? 

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/03/2021) ntdieu (06/03/2021)
  • #572349   16/06/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Pháp luật chỉ can thiệp điều chỉnh khi mối quan hệ nam nữ đã xác lập hôn nhân, nên nam nữ yêu nhau tự nguyện mà người nữ có thai thì bạn nam không phải chịu trách nhiệm hình sự mà có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con khi xác định chính xác quan hệ cha con theo Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

    Điều 110. Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con

    Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.

    Về liên quan đến thần kinh nếu như là bệnh lý tâm thần ảnh hưởng đến năng lực nhận thức và điều khiển hành vi của bạn nữ thì dù là quan hệ tự nguyện nhưng vẫn có dấu hiệu có thể cấu thành tội hiếp dâm theo Điều 141 Bộ luật Hình sự năm 2015

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/06/2021)
  • #572378   16/06/2021

    ngocanhkiu
    ngocanhkiu

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2018
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 15 lần


    Bạn nên có trách nhiệm với lương tâm của bạn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocanhkiu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/06/2021)
  • #575317   06/09/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10484
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Làm người yêu có thai rồi chia tay có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

    Trường hợp hai bạn yêu nhau và tự nguyện khi quan hệ tình dục và bạn gái bạn có thai thì không có quy định về xử phạt hành chính hay xử lý hình sự và việc chia tay cũng vậy. Tuy nhiên, bạn là cha nếu bạn không phải là người nuôi dưỡng con thì bạn vẫn có trách nhiệm với con bạn là phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #577264   24/11/2021

    Special29
    Special29
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 3125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Quan hệ tình cảm giữa nam và nữ là sự tự nguyện của cả hai bên, pháp luật không can thiệp được. Làm người yêu có thai nhưng không cưới chỉ vi phạm phạm trù đạo đức, chuẩn mực xã hội; còn dưới góc độ pháp luật, đây không được coi là hành vi vi phạm pháp luật.

     
    Báo quản trị |