Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #540355 02/03/2020

    pigreen
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2020
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 2679
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 218 lần


    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Gần đây, thông tin một Trung úy Công an đã bị giáng 02 cấp sau khi có đơn tố cáo vì chung sống và làm người khác có con nhưng không chịu cưới. Dưới góc độ pháp luật, nếu làm người khác có con nhưng không chịu cưới thì bị xử lý như thế nào?

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Bài viết dưới đây sẽ khai thác các quy định pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi "làm người khác có con nhưng không chịu cưới"; được thể hiện cụ thể ở các tình huống sau đây:

    *Đối với tình huống: Nam giới chưa có gia đình, làm người yêu có con

    Hiện tại, Luật hôn nhân và gia đình 2014 chỉ quy định quyền và nghĩa vụ của nam hoặc nữ đã xác lập quan hệ hôn nhân. Vì quan hệ yêu đương và có con với nhau là sự tự nguyện đến từ hai bên. Việc nam giới làm người yêu có con nhưng chối bỏ hoặc không chịu làm đám cưới chỉ được xem là hành vi vi phạm phạm trù đạo đức. Do đó, không thể xử phạt hành chính cũng như không thể truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi này.

    Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 110 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, có thể yêu cầu trách nhiệm cấp dưỡng của người bố dù không đăng ký kết hôn, sau khi đã xác định quan hệ huyết thống.

    *Lưu ý: Đối với trường hợp người cha từ chối thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng

    Trong trường hợp này, nếu Tòa án có quyết định yêu cầu thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng mà người cha vẫn cố tình không thực hiện thì có thể sẽ bị phạt hành chính từ 3.000.000 đồng – 5.000.000 đồng (quy định tại khoản 3 Điều 52 Nghị định 110/2013/NĐ-CP).

    *Ngoài ra, đối với trường hợp: Nam giới đã có gia đình và chung sống như vợ chồng với người khác 

    Thì có thể bxử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi được quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP, cụ thể là hành vi:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có vợ hoặc đang có chồng

    *Đối với các tình huống có liên quan đến độ tuổi hoặc yếu tố tự nguyện giữa các bên

    Đối với các tình huống này, cần xem xét nhiều yếu tố nên không thể liệt kê hết tất cả những trường hợp có thể xảy ra; nếu các bạn có thắc mắc hoặc muốn mình viết thêm một bài viết cụ thể về trường hợp này thì có thể bình luận bên dưới cho mình biết nhé!

     
    20944 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #541783   24/03/2020

    Trước tiên, cần xác định chủ thể trong tình huống này bao nhiêu tuổi, và đối tượng thuộc người đã thành niên hay chưa thành niên. Điều này liên quan đến việc xác định hình phạt hình sự hay là hành chính

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xuan_Tham vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #560811   22/10/2020

    haitdpd01710
    haitdpd01710

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2020
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 8 lần


    Nếu hai bên gia đình thỏa thuận thì có bị xử phạt không ?

    Sống và làm theo pháp luật

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn haitdpd01710 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/10/2020) AryaStark (09/01/2021)
  • #575316   06/09/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1547)
    Số điểm: 10399
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Hiện tại tình trạng nam nữ chưa có đăng ký kết hôn mà chung sống với nhau như vợ chồng rồi có thai thì không phải là trường hợp hiếm. Nếu như hai bạn này đều chưa kết hôn thì việc chung sống này thì pháp luật không có quy định cấm, không có quy định phạt trong trường hợp này. Tuy nhiên, nếu có con thì nếu sau đó không kết hôn và người cha không nuôi dưỡng thì phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #577070   16/11/2021

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Trường hợp có có con sẽ được chia thành 02 trường hợp:
    - Làm người khác có con mà không cưới 
    - Cả 2 tự nguyện sống chung với nhau và có con
    Đây là 2 trường hợp không hiếm gặp, tuy nhiên, trong 2 trường hợp này sẽ có vấn đề xảy ra nếu cả người cha không thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì sẽ bị xử lý theo quy định pháp luật, đồng thời đây còn là hành vi về vấn đề đạo đức. Tuy nhiên, không hể nào xử lý hình sự đối với hành vi này. Cảm ơn tác giả đã cung cấp thông tin này 
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buivy081 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/11/2021)
  • #577263   24/11/2021

    Special29
    Special29
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2019
    Tổng số bài viết (425)
    Số điểm: 2980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 63 lần


    Nếu người đàn ông không muốn cưới, chưa sẵn sàng bước vào hôn nhân mà đôi bên trói nhau bằng tờ giấy hôn thú chỉ vì sự có mặt của đứa bé trên đời thì rất dễ dồn vào nhau một bi kịch khác: Hôn nhân không tự nguyện. Mà đã khiên cưỡng, mang cảm giác bị ép thì làm gì có hạnh phúc.

     
    Báo quản trị |  
  • #578912   30/12/2021

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Pháp luật mặc dù chưa quy định rõ về vấn đề nam nữ chưa đăng ký kết hôn nhưng làm người yêu có con thì giải quyết thế nào. Tuy nhiên cũng đã có quy định về yêu cầu cấp dưỡng, ít ra cũng bảo vệ được một phần lợi ích cho các bạn nữ. Còn đối với việc nam, nữ đã có gia đình mà lại chung sống như vợ chồng với người khác thì cho dù có con hay chưa, vẫn là vi phạm chế độ 1 vợ 1 chồng và phải bị xử lí theo pháp luật

     
    Báo quản trị |  
  • #582255   30/03/2022

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Nếu nam nữ có quan hệ với nhau dẫn đến bạn nữ có thai nhưng bạn nam không chịu trách nhiệm thì hiện tại không có quy định cụ thể nào nếu như cả hai bên đủ tuổi và đủ năng lực trách nhiệm pháp lý. Còn nếu một trong hai bên đã có gia đình thì bên đó sẽ vi phạm luật hôn nhân và gia đình.

     
    Báo quản trị |  
  • #583272   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (163)
    Số điểm: 950
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Trong trường hợp này cũng có thể xem xét đến việc truy cứu trách nhiệm hình sự. Nếu như người nữ không đồng thuận trong việc quan hệ tình dục mà dẫn đến có con thì người nam có thể bị truy cứu về tội hiếp dâm được quy định tại Điều 141 Bộ luật Hình sự 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #583845   30/04/2022

    Cảm ơn những chia sẻ vô cùng hữu ích từ bạn. Hiện pháp luật chưa hề có quy định nào về việc xử phạt đối với hành vi làm người khác có bầu mà không chịu cưới. Người nam chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp giao cấu mà không có sự đồng thuận từ bên nữ hoặc người nữ chưa đủ 18 tuổi trở lên.

     
    Báo quản trị |  
  • #583880   30/04/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (198)
    Số điểm: 1770
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 6 lần


    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Cảm ơn bạn vì đã chia sẻ thông tin vô cùng hữu ích về vấn đề nam giới làm người khác có thai nhưng không cưới.

    Dù là người nam có gia đình rồi hay chưa thì cũng không có bất kỳ quy định nào về việc bắt buộc người nam sẽ phải lấy người mà họ làm cho có thai. Vì vậy, các chị em phụ nữ cần cẩn trọng trong mối quan hệ tình cảm để tránh việc chịu thiệt thòi cho bản thân.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #583898   30/04/2022

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Cám ơn những chia sẽ hữu ích của tác giả. Qua bài viết này cũng cảnh tỉnh nhiều cô gái phải biết bảo vệ bản thân mình. Việc làm người khác có con liệu có bị xử lý hay không thì còn phải tùy thuộc vào độ tuổi, sự tự nguyện giữa các bên nên không phải trong tất cả các trường hợp người nam đều phải chịu trách nhiệm. Tuy nhiên, về mặt pháp luật nếu không có ràng buộc thì xét về mặt đạo đức nếu đã làm người khác có con thì nên có trách nhiệm với con của mình

     
    Báo quản trị |  
  • #583929   04/05/2022

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Cám ơn bạn đã thông tin bài viết! Thời điểm giao cấu dẫn đến kết quả có thai người nam đã đủ 18 tuổi nhưng người nữ chưa đủ 16 tuổi. Trong trường hợp này người nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, được quy định tại Điều 145 Bộ Luật hình sự 2015. Theo đó, tùy theo tính chất mức độ nghiêm trọng của hành vi, người phạm tội có thể bị phạt tù từ một năm đến 15 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến 5 năm.

     
    Báo quản trị |  
  • #583930   04/05/2022

    Làm người khác có con mà không cưới bị xử lý thế nào?

    Cám ơn bạn đã thông tin bài viết! Thời điểm giao cấu dẫn đến kết quả có thai người nam đã đủ 18 tuổi nhưng người nữ chưa đủ 16 tuổi. Trong trường hợp này người nam có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, được quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015. Theo đó, tùy theo tính chất mức độ nghiêm trọng của hành vi, người phạm tội có thể bị phạt tù từ một năm đến 15 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến 5 năm.

     
    Báo quản trị |