Làm giấy khai sinh bản chính

Chủ đề   RSS   
  • #562941 18/11/2020

    NguyenTuanKhoi1995

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Làm giấy khai sinh bản chính

     chào luật sư.. mình đã làm cải chính lại tên, chữ đệm thành công.. hiện sửa đổi được viết tại đằng sau giấy khai sinh gốc cũ và đính kèm 1 trích lục thay đổi hộ tịch .. nay mính muốn làm lại giấy khai sinh bản gốc mới mang tên mới có được không? Thủ tục , giấy tờ như thế nào. Mong luật sư giúp đỡ

     
    747 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenTuanKhoi1995 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #562943   19/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


    Trong trường hợp của bạn, bạn đã được cải chính sổ hộ tịch (thay đổi tên), tức việc thay đổi đó là hợp pháp và đã được Nhà nước công nhận.

    Tại Khoản 2 Điều 28 Luật hộ tịch 2014 có quy định:

    "2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật có liên quan, công chức tư pháp - hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch, cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu.

    Trường hợp thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp - hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn"

    Điều này cho thấy khi công dân có nhu cầu cải chính thông tin về tên họ của mình, phần thay đổi đó sẽ được ghi nhận vào sổ hộ tịch chứ không được cấp lại.

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 19/11/2020 09:08:33 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2020)