Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

Chủ đề   RSS   
  • #544202 25/04/2020

    ngkhiem

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2020
    Tổng số bài viết (69)
    Số điểm: 1410
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 56 lần


    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Trong thời đại “đất đai đắt xắt ra miếng” như hiện nay thì việc đồng sở hữu một mảnh đất hay một căn nhà không còn quá xa lạ. Vấn đề chỉ phát sinh khi một trong những chủ sở hữu đất muốn bán mảnh đất nhưng không nhận được sự đồng ý của đồng sở hữu còn lại. Trường hợp này phải giải quyết như thế nào?

    Căn cứ theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT nêu rõ:

    “ Trường hợp thửa đất có nhiều tổ chức, hộ gia đình, cá nhân cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp quy định tại Khoản 4 Điều này thì Giấy chứng nhận được cấp cho từng tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sau khi đã xác định được quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của từng người.

    Trên mỗi Giấy chứng nhận ghi thông tin đầy đủ về người được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại Khoản 1 Điều này; tiếp theo ghi Cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (hoặc Cùng sử dụng đất hoặc Cùng sở hữu tài sản) với... (ghi lần lượt tên của những người còn lại có chung quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất).”

    Như vậy có thể thấy, vì cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (có quyền lợi ngang nhau đối với mảnh đất trên) nên việc chuyển nhượng phải nhận được sự đồng ý của tất cả các đồng sở hữu.

    Cách duy nhất để thực hiện việc chuyển nhượng đất mà không cần đến sự đồng ý của những đồng sở hữu còn lại chính là tiến hành tách thửa đất và làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo phần của từng người sở hữu theo quy định của pháp luật.

    Sau khi thửa đất đã được tách cho từng cá nhân thì bất kỳ ai đều có quyền quyết định việc chuyển nhượng phần đất của mình mà không cần đồng ý của những người còn lại.

    Trình tự, thủ tục, hồ sơ đối với thủ tục tách thửa đất được quy định tại Điều 75 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, cụ thể như sau:

    *Về thành phần hồ sơ (quy định tại khoản 11 Điều 9 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT) bao gồm:

    a) Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK;

    b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

    *Về thẩm quyền: Chi nhánh văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất

    Tuy nhiên, việc có được tách thửa đất hay không còn phụ thuộc vào việc bạn có thỏa mãn diện tích được phép tách thửa theo quy định của từng địa phương hay không. Do đó, hãy cân nhắc thật kỹ các phương án để đưa ra lựa chọn tốt nhất.

    *Xem Diện tích tách thửa tối thiểu đối với đất ở của 63 tỉnh, thành TẠI ĐÂY

     
    23528 | Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn ngkhiem vì bài viết hữu ích
    lo_luong (27/04/2020) yuanping (27/04/2020) enychi (26/04/2020) G_Law (25/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #578538   27/12/2021

    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Nếu người đồng sở hữu không đồng ý thì chỉ có thể làm thủ tục tách thửa, nhưng việc có đủ điều kiện tách thửa hay không lại là một vấn đề pháp lý khác. Đây là vấn đề thường xảy ra đối với người sử dụng đất. Việc này chỉ có thể dựa trên thỏa thuận giữa các đồng sở hữu.

     
    Báo quản trị |  
  • #579360   13/01/2022

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1120 lần
    Moderator

    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    "Cách duy nhất để thực hiện việc chuyển nhượng đất mà không cần đến sự đồng ý của những đồng sở hữu còn lại chính là tiến hành tách thửa đất và làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo phần của từng người sở hữu theo quy định của pháp luật." => nếu vậy trường hợp không đủ diện tích tối thiểu được tách thửa thì không có cách nào để chuyển nhượng khi có 1 đồng sở hữu không đồng ý chuyển nhượng sao ?

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
  • #580411   15/02/2022

    hongthai0815
    hongthai0815

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 7 lần


    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Theo mình có ý kiến thảo luận mong mọi người tham gia thêm:

    - Trường hợp này đồng chủ sở hữu thửa đất có thể tách thửa thì thực hiện tách thửa (theo thỏa thuận của 2 bên) các bên sẽ được hưởng phần tương ứng theo tỷ lệ sở hữu. Trường hợp có 1 trong các bên có phân sở hữu không đủ tách riêng một phần riêng biệt thì thỏa thuận nhận tiền tương ướng hoặc mua lại phần sở hữu đảm bảo đủ tách thửa. Trường hợp các bên không thể thỏa thuận thì tòa sẽ tiến hành phân chia theo quy định.

    - Trường hợp đồng chủ sơ hữu thửa đất không thể phân chia các bên  tuy không thể chuyển nhượng được thửa đất độc lập. Nhưng vẫn có quyền định đoạt đối với phần quyền sở hữu của mình ( đảm bảo nguyên tắc của các đồng sở hữu hoặc thỏa thuận của các bên). Như vậy đất một trong các bên không chuyển nhượng được nhưng nếu chuyển nhượng phần quyền sở hữu cho bên thư ba (đã thông báo đảm bảo quyền ưu tiên mua của đồng sở hữu )  thì vẫn thực hiện được . Khi đó người mua sẽ tiếp tục trở thành đồng chủ sở hữu chung thửa đất. Theo điểm 218 BLDS 2015.

    rất mong mọi người ngóp ý thêm!

     
    Báo quản trị |  
  • #581899   28/03/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 2006
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Thông tin bài viết chia sẻ của bạn rất hữu ích. Đối với vấn đề đất đồng sở hữu, khi một trong những đồng sở hữu muốn thực hiện các giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất thì thủ tục còn khá phức tạp, gây khó khăn cho người dân.

     
    Báo quản trị |  
  • #583510   30/04/2022

    anhhong58
    anhhong58
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (327)
    Số điểm: 3360
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 15 lần


    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Cảm ơn bạn vì đã hướng dẫn cách để chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi người đồng sở hữu miếng đất đó không ddoognf ý chuyển.

    Như vậy, có thể dễ dàng thấy việc tách thửa sẽ là một giải quyết tối ưu cho vấn đề trên, biến quyền sử dụng đất từ chung chuyển thành của riêng và khi đó người sử dụng đất hợp pháp sẽ được tự do trong việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất 1 cách dễ dàng hơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #583546   30/04/2022

    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Trong trường hợp mảnh đất thuộc sở hữu chung của hai hay nhiều người mà có một trong đó không chấp nhận việc chuyển quyền sở hữu thì sẽ phải thực hiện như trên. Tuy nhiên, để giảm tối thiểu rắc rối về pháp lý thì nên thuyết phục để mọi người đồng ý trách sự phát sinh sau này.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #584183   22/05/2022

    Làm cách nào để bán đất khi người đồng sở hữu không đồng ý?

    Cảm ơn bạn vì bài viết mang đến thông tin rất hữu ích. Trong thời gian mà nhiều người sở hữu chung một tài sản, sẽ xảy ra rất nhiều ý kiến trái chiều trong việc phân định nó, ở đây chẳng hạn như đất. Do đó, để thực hiện những quyền mình muốn đối với tài sản chung thì ta phải tiến hành chia tài sản đó thành của từng người.
     
     
    Báo quản trị |