Lái xe máy không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #535975 30/12/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 272 lần


    Lái xe máy không đội mũ bảo hiểm bị phạt bao nhiêu?

    Điểm m Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:
     
    Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.
     
    Như vậy, trường hợp lái xe máy không đội mũ bảo hiểm sẽ bị Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
     
    Ngoài ra, theo Điểm i Khoản 3 Điều này quy định:
     
    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.
     
    Như vậy, trường hợp lái xe máy không đội mũ bảo hiểm mà người này lại không tuân thủ hiệu lệnh của người kiểm soát giao thông thì phạm hai lỗi: Không đội mũ bảo hiểm và không chấp hành hiệu lệnh người kiểm soát giao thông.

    Không có gì là không thể.

     
    1755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận