Lái xe khi chưa đủ tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #480044 27/12/2017

    hangtfboys

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Lái xe khi chưa đủ tuổi

    B là học sinh lớp 12C. B lấy xe mô tô 125 phân phối chở bạn đi học và B bị cảnh sát thổi phạt. Tuy nhiên B không nhận thức được: công dân dưới 18 tuổi không được lái xe mô tô. Hỏi: B vi phạm pháp luật là hành vi vi phạm gì? B phải chịu trách nhiệm pháp lí gì?

    Mong các anh, chị giúp em ạ

    Cập nhật bởi hangtfboys ngày 27/12/2017 12:52:53 CH Cập nhật bởi hangtfboys ngày 27/12/2017 12:03:34 CH
     
    2353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #480047   27/12/2017

    B bao nhiêu tuổi?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #480051   27/12/2017

    grovegroup
    grovegroup

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/02/2017
    Tổng số bài viết (63)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 17 lần


     

    hangtfboys viết:

     

    B là học sinh lớp 12C. B lấy xe mô tô 125 phân phối chở bạn đi học và B bị cảnh sát thổi phạt. Tuy nhiên B không nhận thức được: công dân dưới 18 tuổi không được lái xe mô tô. Hỏi: B vi phạm pháp luật là hành vi vi phạm gì? B phải chịu trách nhiệm pháp lí gì?

     

     

    Nếu CMND thể hiện là dưới 18 tuổi thiệt thì vi phạm luật giao thông đường bộ và chịu xử phạt hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP Điều 21 Khoản 4. Cái này là trong trường hợp điều khiển xe chưa gây ra hậu quả gì mà chỉ bị cảnh sát thổi phạt như bạn nói thôi đó nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn grovegroup vì bài viết hữu ích
    hangtfboys (27/12/2017)
  • #480054   27/12/2017

    hangtfboys
    hangtfboys

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    17 tuổi ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #480106   27/12/2017

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (228)
    Số điểm: 3480
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 69 lần


    B mới 17 tuổi và chạy xe mô tô 125 phân khối sẽ vi phạm tội vi phạm các quy đinh về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ nha bạn!

    Và sẽ bị xử phạt hành chính bằng hình thức phạt tiền theo quy định tại Mục 4, Điếu 21, Nghị định 46/2016/ND-CP:

    " Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;"

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Loando1107 vì bài viết hữu ích
    hangtfboys (27/12/2017)