Lãi cho vay có đóng thuế TNCN?

Chủ đề   RSS   
  • #588782 30/07/2022

    Lãi cho vay có đóng thuế TNCN?

    Căn cứ điểm a khoản 3 Điều 3 Luât Thuế thu nhập cá nhân 2007 quy định:

    "Điều 3. Thu nhập chịu thuế

    Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân gồm các loại thu nhập sau đây, trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật này:

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn, bao gồm:

    a) Tiền lãi cho vay;

    ...”

    Căn cứ khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP quy định:

    “Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế

    Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

    … 

    3. Thu nhập từ đầu tư vốn

    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:

    a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này. 

    ...”

    Theo đó tiền lãi cho vay là khoản thu nhập chịu thuế TNCN.

     
    493 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588790   30/07/2022

    Lãi cho vay có đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn vừa cung cấp. Theo quan điểm của mình thì việc cho vay tiền là một dạng đầu tư vốn. Vì vậy, theo nguyên tắc thì phần lãi có được phần đầu tư vốn thì phải đóng thuế thu nhập cá nhân. Hi vọng tiếp tục có những bài phân tích từ bạn.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #588803   30/07/2022

    thanhdat.nguyen1404
    thanhdat.nguyen1404
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:07/06/2022
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Lãi cho vay có đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích từ bạn. Nếu cá nhân cho vay tiền mà thu tiền lãi thì Tiền lãi cho vay là khoản thu nhập chịu thuế TNCN. Đây là khoản thu nhập từ đầu tư vốn theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành.

     
    Báo quản trị |  
  • #588896   31/07/2022

    Lãi cho vay có đóng thuế TNCN?

    Cảm ơn những thông tin bài viết bạn đã chia sẻ. Mình muốn bổ sung thêm một vài thông tin liên quan đến thuế suất của thu nhập từ lãi vay như sau:
    Theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC thì:
     "Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế
    ...
    3. Thu nhập từ đầu tư vốn
    Thu nhập từ đầu tư vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được dưới các hình thức:
    a) Tiền lãi nhận được từ việc cho các tổ chức, doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh, nhóm cá nhân kinh doanh vay theo hợp đồng vay hoặc thỏa thuận vay, trừ lãi tiền gửi nhận được từ các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo hướng dẫn tại tiết g.1, điểm g, khoản 1, Điều 3 Thông tư này. 
    ...
    Điều 10. Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn

    Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thu nhập tính thuế và thuế suất.
    ...
    2. Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.
    ...

    4. Cách tính thuế
    Số thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế  ×  Thuế suất 5%"
    =>> Như vậy thu nhập từ tiền lãi cho vay vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân và mức thuế suất thuế thu nhập cá nhân áp dụng co thu nhập từ lãi vay là 5%.

     

    Cập nhật bởi Thanhngoc209 ngày 31/07/2022 09:28:00 SA
     
    Báo quản trị |