Ký văn bản trong trường hợp khuyết chức danh lãnh đạo

Chủ đề   RSS   
  • #537956 31/01/2020

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (133)
    Số điểm: 3338
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 33 lần


    Ký văn bản trong trường hợp khuyết chức danh lãnh đạo

    Xin  tư vấn giúp trường hợp sau: khi khuyết chủ tịch UBND xã, PCT được UBND huyện giao quyền phụ trách,  điều hành thì phần thẩm quyền ký các văn bản trình bày thế nào? Có phải ghi dưới dòng TM.  ỦY BAN NHÂN DÂN ghi PHÓ CHỦ TỊCH PHỤ TRÁCH không.  Xin cảm ơn

     
    3817 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #537965   31/01/2020

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Về vấn đề anh thắc mắc, tôi xin có ý kiến như sau:

    Tại Điều 10 Nghị định 110/2004/NĐ-CP về công tác văn thư có quy định:

    Cấp phó của người đứng đầu và các thành viên giữ chức vụ lãnh đạo khác được thay mặt tập thể, ký thay người đứng đầu cơ quan, tổ chức những văn bản theo uỷ quyền của người đứng đầu và những văn bản thuộc các lĩnh vực được phân công phụ trách áp dụng ở  cơ quan, tổ chức làm việc chế độ tập thể

    Cơ quan làm việc theo chế độ thủ trưởng thì người đứng đầu cơ quan, tổ chức có thể giao cho cấp phó của mình ký thay (KT.) các văn bản thuộc các lĩnh vực được phân công phụ trách và một số văn bản thuộc thẩm quyền của người đứng đầu.

    Ví dụ: Hội đồng nhân dân

    Còn trường hợp của anh là UBND là  cơ quan tổ chức làm việc theo chế độ thủ trưởng, do đó theo nhận định của tôi thì Phó chủ tịch ký "TM" là không phù hợp anh nhé!

    Trường hợp của anh nếu đã có Văn bản của UBND cấp huyện giao "Quyền Chủ tịch UBND" cho Phó CT thì căn cứ vào phạm vi giao quyền, người này được ký tên và ghi "Q. Chủ tịch UBND" anh nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #537979   31/01/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (944)
    Số điểm: 6569
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 116 lần


    Bình luận

    Trường hợp của bạn là UBND là  cơ quan tổ chức làm việc theo chế độ thủ trưởng, do đó theo nhận định của tôi thì Phó chủ tịch ký "TM" là không phù hợp. Trường hợp này nếu đã có Văn bản của UBND cấp huyện giao "Quyền Chủ tịch UBND" cho Phó CT thì căn cứ vào phạm vi giao quyền, người này được ký tên và ghi "Q. Chủ tịch UBND" 

     

     
    Báo quản trị |