Ký kết HĐLĐ không ghi địa điểm làm việc có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #602942 01/06/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2169)
    Số điểm: 75584
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 1605 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Ký kết HĐLĐ không ghi địa điểm làm việc có bị phạt không?

    Hiện nay nhiều đối tượng lừa đảo nhắm đến những người lao động, đặc biệt là những cô gái có mong muốn tìm việc làm. Họ lợi dụng sự thiếu hiểu biết về hợp đồng lao động để lừa đảo những người này làm những công việc khác so với thỏa thuận ban đầu. Chẳng hạn như địa điểm công việc không đúng hoặc không ghi trong bản ký kết. Vậy pháp luật có bắt buộc ghi nọi dung địa điểm làm việc trong HĐLĐ hay không?

    Hợp đồng lao động có bắt buộc phải có nội dung địa điểm làm việc?

    Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 21 Bộ Luật lao động năm 2019 quy định về Nội dung hợp đồng lao động như sau:

    Công việc và địa điểm làm việc là một trong những nội dung chủ yếu cần phải có trong Hợp đồng lao động.

    Bên cạnh đó, căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 3 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì:

    Nội dung chủ yếu phải có của hợp đồng lao động theo khoản 1 Điều 21 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    Công việc và địa điểm làm việc được quy định như sau:

    -Công việc: những công việc mà người lao động phải thực hiện;

    - Địa điểm làm việc của người lao động: địa điểm, phạm vi người lao động làm công việc theo thỏa thuận; trường hợp người lao động làm việc có tính chất thường xuyên ở nhiều địa điểm khác nhau thì ghi đầy đủ các địa điểm đó.

    Theo đó, địa điểm làm việc của người lao động là một trong những nội dung chủ yếu và bắt buộc phải có trong hợp đồng lao động.

    Giao kết HĐLĐ không đầy đủ nội dung bị phạt thế nào?

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP thì:

    Vi phạm quy định về giao kết hợp đồng lao động

    Phạt tiền đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi: giao kết hợp đồng lao động không bằng văn bản với người lao động làm công việc có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên; giao kết hợp đồng lao động không bằng văn bản với người được ủy quyền giao kết hợp đồng cho nhóm người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên làm công việc theo mùa vụ, công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng quy định tại khoản 2 Điều 18 của Bộ luật Lao động; giao kết không đúng loại hợp đồng lao động với người lao động; giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

    - Từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    - Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    - Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    - Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    - Từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

    Theo đó, doanh nghiệp vi phạm việc giao kết hợp đồng lao động không đầy đủ các nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động thì tùy thuộc vào số lượng người lao động vi phạm sẽ bị xử phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng tùy theo số lượng lao động vi phạm.

     
    123 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (13/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận