Ký hợp đồng với người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #45164 18/03/2010

    darknguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng với người lao động

    người lao động làm việc tại công ty hơn 1 năm mà vẫn chưa được ký hợp đồng lao động là đúng hay sai, nếu sai người chủ sử dụng lao động sẽ phải đền bù gì cho người lao động. Nếu người lao động nghỉ việc thì sẽ nhận được những đền bù gì?
     
    6851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #45165   18/03/2010

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Điều 2. ( trích NĐ 44/2003 quy đinh chi tiết về HĐLĐ)

    1. Tổ chức, cá nhân sau đây khi sử dụng lao động phải thực hiện giao kết hợp đồng lao động :
    a) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà n­ớc, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu t­ư n­ước ngoài tại Việt Nam;
    b) Doanh nghiệp của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội;
    c) Các cơ quan hành chính, sự nghiệp có sử dụng lao động không phải là công chức, viên chức nhà nư­ớc;
    d) Các tổ chức kinh tế thuộc lực l­ượng quân đội nhân dân, công an nhân dân sử dụng lao động không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ;
    đ) Hợp tác xã (với ngư­ời lao động không phải là xã viên), hộ gia đình và cá nhân có sử dụng lao động;
    e) Các cơ sở giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao ngoài công lập thành lập theo Nghị định số 73/1999/NĐ-CP ngày 19 tháng 8 năm 1999 của Chính phủ về chính sách khuyến khích xã hội hoá đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao.
    g) Cơ quan, tổ chức, cá nhân, n­ước ngoài hoặc quốc tế đóng trên lãnh thổ Việt Nam có sử dụng lao động là ng­ười Việt Nam trừ trư­ờng hợp Điều ­ước quốc tế mà n­ước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác;
    h) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, cá nhân Việt Nam sử dụng lao động nư­ớc ngoài, trừ trường hợp Điều ­ước quốc tế mà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác.

     

    Cập nhật bởi Mai_Y_Nguyen ngày 16/09/2010 08:23:55 AM

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61016   15/09/2010

    cungdotruong
    cungdotruong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi thấy L/S Tuấn trả lời chung chung quá không di vào ý chính của người hỏi .mong L./S trả lời chi tiết hơn.trân trọng
     
    Báo quản trị |  
  • #61047   16/09/2010

    LawSoft03
    LawSoft03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn bạn cungdotruong đã đọc và góp ý.

    Vậy mình xin phép phản hồi bổ sung về câu hỏi của darknguyen:

    Người lao động (trừ trường hợp giúp việc gia đình)  làm việc 1 năm mà không ký hợp đồng lao động bằng văn bản là sai với quy định pháp luật tại điều 28 của Bộ luật lao động.
     
    Người sử dụng lao động có trách nhiệm thỏa thận với người lao động về các điều khoản trong nội dung hợp đồng lao động theo đúng quy định trên. Người sử dụng lao động có thể bị xử phạt hành chính.

    Nếu người lao động nghỉ việc thì được các quyền lợi quy định dành cho lao động có hợp đồng thời hạn từ 12 tháng trở lên.
    Cập nhật bởi LawSoft03 ngày 16/09/2010 08:41:14 AM
     
    Báo quản trị |