Ký hợp đồng thử việc nhưng bị giữ bằng gốc?

Chủ đề   RSS   
  • #592582 20/10/2022

    linhchi556

    Sơ sinh

    Vietnam --> Đà Nẵng
    Tham gia:20/10/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký hợp đồng thử việc nhưng bị giữ bằng gốc?

    Trong hợp đồng lao động có ghi thời hạn hợp đồng: 09/10/2022, thời gian thử việc từ 09/10/2022-08/11/2022. Vậy giờ trong thời gian thử việc em nghỉ việc thì có vi phạm hợp đồng lao động không ạ.

    Và khi mới bắt đầu em có kí cam kết tự nguyện nộp bằng gốc. Vậy giờ em không làm nữa thì công ty bắt làm khi nào có người mới mới được nghỉ nếu nghỉ ngang mất bằng. Vậy có cách nào để đòi lại bằng không ạ.

     
    86 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhchi556 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592871   28/10/2022

    Ký hợp đồng thử việc nhưng bị giữ bằng gốc?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn! Căn cứ Điều 27 Bộ luật lao động năm 2019 thì bạn nghỉ việc trong thời gian thử việc hoàn toàn không vi phạm pháp luật. Cụ thể:

    Điều 27. Kết thúc thời gian thử việc

    … 

    2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường"

     

    Còn về việc công ty yêu cầu bạn kí cam kết tự nguyện nộp bằng gốc và giữ bằng của bạn thì phía công ty đã vi phạm nghiêm trọng quy định tại Khoản 1 Điều 17 Bộ luật Lao động năm 2019. Cụ thể:

     

    Điều 17. Hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

    1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

     

    Theo quy định này, việc giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động là hành vi trái pháp luật. Do đó, công ty không có quyền giữ bằng gốc của người lao động. Trong trường hợp này, bạn liên hệ với công ty để yêu cầu họ trả lại bằng gốc cho bạn. Nếu như công ty không trả bằng cho bạn, bạn có thể tố giác họ, khi đó công ty sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP như sau:

     

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng hoặc chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;

     

    Theo đó, người sử dụng lao động là cá nhân vi phạm quy định này sẽ bị phạt tiền từ 20 - 25 triệu đồng. Trường hợp tổ chức vi phạm sẽ bị phạt gấp đôi với số tiền từ 40 - 50 triệu đồng (theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

     

    Ngoài việc bị phạt tiền, người lao động còn buộc phải trả lại bằng gốc đã giữ của người lao động.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huongquynhgl99@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2022)