Ký hợp đồng thế chấp

Chủ đề   RSS   
  • #268385 11/06/2013

    thanhhn444

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Ký hợp đồng thế chấp

    Chào luật sư!

    Tôi có vấn đề muốn hỏi: Trường hợp hộ gia đình ký Hợp đồng thế QSD đất vay vốn Ngân hàng, đất cấp cho hộ gia đình gồm 03 thành viên (có một thành viên < 15 tuổi) nên tại thời điểm năm 2010 ký Hợp đồng thế chấp chỉ có bố mẹ ký HĐTC vay vốn Ngân hàng. Đến năm 2013 khách hàng muốn vay thêm vốn Ngân hàng, vậy người con đủ >15 tuổi có phải ký bổ sung HĐTC không? (Hợp đồng thế chấp vẫn còn hiệu lực), khoản vay cũ vẫn còn

     
    28144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268451   11/06/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4955)
    Số điểm: 27995
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1837 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với thông tin bạn cung cấp Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Đây là trường hợp ký một hợp đồng mới và đã thanh lý hợp đồng hiện tại? Trường hợp ký hợp đồng mới và thanh lý hợp đồng hiện tại thì thời điểm này người con đó phải được tham gia ký hợp đồng. Ngược lại cần phải xem xét nội dung cụ thể của hợp đồng thế chấp đã ký và hợp đồng tín dụng đã ký.

    Rất tiếc Luật sư không được cung cấp tài liệu nên chưa thể tư vấn chi tiết cho bạn được.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #268710   12/06/2013

    Phamlawyer
    Phamlawyer

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2013
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 13 lần


    Chào bạn!

    Bạn cung cấp chưa thực sự đầy đủ thông tin: Tuy nhiên tôi có thể giả định trường hợp bạn muốn hỏi như sau: GCN QSDĐ cấp cho hộ gia đình có 03 thành viên. Gia đình hiện tại chưa tất toán khoản vay cũ và muốn vay thêm một khoản vay mới với tài sản đảm bảo vẫn là quyền sử dụng đất cũ đã thế chấp.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 146 Nghị định181/2004/NĐ-CP: “2. Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình phải được tất cả các thành viên có đủ năng lực hành vi dân sự trong hộ gia đình đó thống nhất và ký tên hoặc có văn bản uỷ quyền theo quy định của pháp luật về dân sự.”

    Căn cứ quy định của Bộ luật Dân sự năm 2005 thì người từ đủ 18 tuổi trở lên là người thành niên, người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. Như vậy, theo quy định của pháp luật như trên thì con cái từ đủ 18 tuổi và vợ chồng đều phải ký vào hợp đồng chuyển nhượng hoặc thế chấp quyền sử dụng đất nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình.

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 20 BLDS năm 2005: “2. Trong trường hợp người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có tài sản riêng bảo đảm thực hiện nghĩa vụ thì có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự mà không cần phải có sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.”

    Theo đó, nếu quyền sử dụng đất thuộc quyền sử dụng chung của hộ gia đình thì khi chuyển nhượng hoặc đi vay ngân hàng phải có sự thống nhất và ký vào hợp đồng chuyển nhượng hoặc thế chấp của tất cả những người trong gia đình bao gồm vợ chồng, con cái từ đủ 15 tuổi trở lên.

    Cũng căn cứ theo khoản 1 Điều 14 của Thông tư số20/2011/TTLT-BTP-BTNMT quy định về các trường hợp phải đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký, bao gồm:

    - Rút bớt, bổ sung hoặc thay thế bên thế chấp, bên nhận thế chấp;

    - Thay đổi tên hoặc thay đổi loại hình doanh nghiệp của một bên hoặc các bên ký kết hợp đồng thế chấp;

    - Rút bớt tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    - Bổ sung tài sản thế chấp là quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất;

    - Khi tài sản gắn liền với đất là tài sản hình thành trong tương lai đã được hình thành.

    Đối chiếu với các quy định trên thì trường hợp này cần phải đăng ý thay đổi nội dung thế chấp. Ngân hàng sẽ tiến hành các thủ tục này đối với hộ gia đình bạn.

    Trân trọng./.

    Phạm Thùy Dung- Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    website: http://phamlaw.com/

    Tư vấn miến phí- Di động :097.393.8866

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phamlawyer vì bài viết hữu ích
    trieuvietthang (24/06/2013)
  • #270901   21/06/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 778 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo như bạn trình bày, tôi hiểu như sau:

    1. Trường hợp thứ nhất: Nếu khi ký hợp đồng thế chấp tài sản để bảo đảm cho một khoảng vay mà khi giải ngân không giải ngân hết khoản vay đã được ngân hàng xác định trong hợp đồng thế chấp này (hợp đồng năm 2010), hợp đồng thế chấp vẫn còn hiệu lực, vẫn có thời hạn thì đến năm 2013 khách hàng muốn vay thêm số tiền nhưng không vượt quá số tiền vay đã được ngân hàng xác định theo hợp đồng thế chấp năm 2010 thì không phải ký thêm hợp đồng thế chấp hay phụ lục hợp đồng thế chấp do đó không phát sinh vấn đề người con trên 15 tuổi có phải ký hay không phải ký.

    2. Trường hợp thứ 2: Nếu lần vay thứ hai coi như là một khoản vay mới thì các thủ tục phía ngân hàng phải làm đúng quy trình, thẩm định lại tài sản, bổ sung biên bản định giá tài sản và ký phục lục hợp đồng thế chấp (vì hợp đồng thế chấp vẫn có hiệu lực).

    3. Xét góc độ người con có phải ký hay không thì ta cũng cần quan tâm đến những vấn đề sau:

    3.1. Theo quy định của Bộ luật Dân sự thì cha, mẹ là người đại diện theo pháp luật của con chưa thành niên;

    3.2. Đối với trường hợp trẻ từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi có tài sản riêng thì có thể tự mình xác lập và thực hiện các giao dịch liên quan đến tài sản đó.

    3.3. Người đại diện phải nhân danh và xác lập, thực hiện giao dịch vì quyền lợi của người được đại diện

    Vì những căn cứ như trên, để bảo đảm an toàn và tránh những rủi ro cho Ngân hàng thì trong cả 2 trường hợp: Hợp đồng ký năm 2010 và Phục lục hợp đồng ký năm 2013 đều nên để người con trực tiếp ký vào Hợp đồng thế chấp và các văn bản khác của ngân hàng, mặc dù cha, mẹ đã là người đại diện theo pháp luật, tuy nhiên vẫn khó xác định được có phải là vì quyền lợi của người con hay không, nên rất cần thiết phải cho họ ký vào các giấy tờ, văn bản này.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm 

    Văn phòng Luật sư Doanh Gia

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #271357   24/06/2013

    trieuvietthang
    trieuvietthang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 4 lần


    Chắc bạn là nhân viên Ngân hàng và đang hỏi về trường hợp của khách hàng. Đối với trường hợp của bạn thì nên ký thêm phụ lục hợp đồng thế chấp. Trường hợp này chắc chắn sẽ hình thành khoản vay mới tuy nhiên vẫn là tài sản thế chấp cũ thì nên định giá lại tài sản và ký phụ lục hợp đồng thế chấp đồng thời thay đổi đăng ký GDBĐ để đưa thêm người con và thay đổi giá trị của tài sản bảo đảm như vậy vừa chặt chẽ về thủ tục cho vay và vừa đúng với quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281