Ký hợp đồng lao động với công chức cấp xã?

Chủ đề   RSS   
  • #600903 30/03/2023

    mttg

    Chồi


    Tham gia:24/12/2020
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 1340
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Ký hợp đồng lao động với công chức cấp xã?

    Hiện tại cấp xã của tôi đang thiếu công chức làm chuyên môn. Vậy cấp xã có được ký hợp đồng lao động với công chức làm chuyên môn hay không?

     
    144 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mttg vì bài viết hữu ích
    nghiahoa123 (11/01/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #600912   30/03/2023

    Ký hợp đồng lao động với công chức cấp xã?

    Nếu xét về quy định tại thời điểm hiện tại thì ở khoản 3 Điều 3 Nghị định 161/2018/NĐ-CP:

    "Điều 3. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp

    ...

    “Điều 3. Các công việc không thực hiện ký hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp công lập

    1. Không thực hiện việc ký hợp đồng lao động đối với các đối tượng sau:

    a) Những người làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ ở các vị trí việc làm được xác định là công chức trong các cơ quan hành chính hoặc là viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập do Nhà nước bảo đảm toàn bộ hoặc một phần chi thường xuyên..."

    >> Theo nguyên tắc này thì ở thời điểm hiện tại không thực hiện việc ký hợp đồng lao động với những người làm công việc chuyên môn, nghiệp vụ ở các vị trí việc làm được xác định là công chức trong các cơ quan hành chính (UBND các cấp). Trên thực tế mỗi địa phương thì không thể rõ hết được, cần tìm hiểu thêm, tuy nhiên về mặt quy định pháp luật là không được ký hợp đồng lao động với công chức làm chuyên môn trong cơ quan hành chính.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    admin (13/04/2023)