Ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) vói 2 công ty cùng lúc

Chủ đề   RSS   
  • #599821 28/02/2023

    huybuiduong

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/02/2023
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) vói 2 công ty cùng lúc

    Mình không biết liệu một người có thể ký HĐLĐ với 2 công ty cùng lúc được không.
    Trong khi nghỉ không lương tại 1 công ty thì ký HĐLĐ với 1 công ty khác, nhưng không chấm dứt HĐLĐ với công ty cũ
    Với nếu ký được thì công ty cũ có đóng bảo hiểm cho người lao động trong mấy tháng nghỉ ko lương đó không?
     
     
    184 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huybuiduong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/03/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601552   31/03/2023

    Ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) vói 2 công ty cùng lúc

    Căn cứ Bộ luật Lao động 2019 có quy định:
    "Điều 19. Giao kết nhiều hợp đồng lao động
    1. Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.
    2. Người lao động đồng thời giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và an toàn, vệ sinh lao động."
    Đồng thời tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 có quy định:
    "Điều 42. Quản lý đối tượng
    1. Người lao động đồng thời có từ 02 HĐLĐ trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo HĐLĐ giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo HĐLĐ có mức tiền lương cao nhất, đóng BHTNLĐ, BNN theo từng HĐLĐ.
    ...
    4. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH."
    =>> Như vậy, một người hoàn toàn có quyền giao kết hợp đồng lao đông với nhiều công ty khác nhau cùng một lúc. Luật không có quy định cấm hay hạn chế vấn đề này. Do đó, trường hợp này khi chị ký hợp đồng lao động với công ty mới thì trách nhiệm đóng BHXH vẫn là tại công ty giao kết hợp đồng đầu tiên. Nếu chị nghỉ việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì các tháng đó doanh nghiệp sẽ không đóng BHXH cho mình chị nhé. 
     
     
    Báo quản trị |