Ký hồ sơ thanh toán chi phí thiết kế các công trình xây dựng?

Chủ đề   RSS   
  • #570227 12/04/2021

    NamnunS2

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2021
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Ký hồ sơ thanh toán chi phí thiết kế các công trình xây dựng?

    Ký hồ sơ thanh toán chi phí thiết kế các công trình xây dựng?

    Em xin chào các luật sư a.Em xin nhờ các luật sư tư vấn giúp em vấn đề này. Em hiện đang làm thiết kế cho 1 công ty chuyên tư vấn thiết kế các công trình xây dựng. Em có ký hồ sơ thanh toán chi phí khảo sát địa hình địa chất công trình A (ký đại diện phòng kỹ thuật). Nhưng em không tham gia khảo sát. Các hồ sơ cũng như bản vẽ phần khảo sát đều do cán bộ kỹ thuật thực hiện ký (em ko ký phần này). Bây giờ công trình A xẩy ra sự cố ( Nguyên nhân do địa chất thực tế khác hồ sơ) thì em có phải chịu trách nhiệm pháp lý gì không ạ. Em cảm ơn các luật sư!

    Ký hồ sơ thanh toán chi phí thiết kế các công trình xây dựng?

     
    528 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NamnunS2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570444   20/04/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 224 Bộ Luật hình sự 2015 (có hiệu lực ngày 01/01/2018) thì:

    1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn thực hiện một trong những hành vi sau đây, gây thiệt hại từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc dưới 100.000.000 đồng nhưng đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Quyết định đầu tư xây dựng không đúng quy định của Luật xây dựng;

    b) Lập, thẩm định, phê duyệt thiết kế, dự toán, điều chỉnh dự toán, nghiệm thu công trình sử dụng vốn của Nhà nước trái với quy định của Luật xây dựng;

    c) Lựa chọn nhà thầu không đủ điều kiện năng lực để thực hiện hoạt động xây dựng;

    d) Dàn xếp, thông đồng làm sai lệch kết quả lập dự án, khảo sát, thiết kế, giám sát thi công, xây dựng công trình.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 12 năm:

    a) Vì vụ lợi;

    b) Có tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt;

    d) Gây thiệt hại từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng.

    3. Phạm tội gây thiệt hại 1.000.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

    Dấu hiệu pháp lý của tội danh này là:

    - Khách thể: Tội phạm này xâm phạm đến sự an toàn về xây dựng mà cụ thể là sự an toàn về tính mạng, sức khoẻ, tài sản trong quá trình khảo sát, thiết kế, thi công, sử dụng nguyên liệu, vật liệu, máy móc, nghiệm thu công trình... hoặc trong các lĩnh vực khác.

    - Chủ thể: Chủ thể của tội phạm này là người có trách nhiệm trong việc khảo sát, thiết kế, thi công, sử dụng nguyên liệu, vật liệu, máy móc, nghiệm thu công trình… trong lĩnh vực xây dụng.

    Như vậy bạn đã vi phạmquy định về xây dựng có thể thực hiện một trong các hành vi sau phê duyệt thiết kế, dự toán, điều chỉnh dự toán, nghiệm thu công trình sử dụng vốn trái với quy định của Luật xây dựng thì có dấu hiệu đồng phạm của tội phạm nêu trên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/04/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;