Kinh doanh thua lỗ, thiếu nợ ngân hàng phải chịu trách nhiệm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #64020 14/10/2010

    Nam255

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Kinh doanh thua lỗ, thiếu nợ ngân hàng phải chịu trách nhiệm gì?

    Mượn sổ đỏ thế chấp ngân hàng, vay tiền trả lãi và kinh doanh nhưng thua lỗ 6 tỷ. Xin hỏi bị tội gì??

    Trước tiên xin cảm ơn Luật sư tham gia tư vấn giúp gia đình chúng tôi. Hiện tại tôi rất bối rối. Sự việc như sau: Vào khoảng năm 2006 do làm ăn thua lỗ, chi tiêu không hợp lý. Bố tôi đã nợ ngân hàng và nợ ngoài gần 1 tỷ.

    Sau đó, để có tiền vốn tiếp tục kinh doanh (xây d��ng), bố tôi đã cầm cố sổ đỏ của nhà và vay mượn thêm của các nhà khác. Số tiền vay mượn được 1 phần để trả lãi ngân hàng và bên ngoài (có khi vay nặng lãi) .

    Tuy nhiên, do tình hình xây dựng không khả quan, đọng vốn và một số vấn đề ngoài luồng như quan hệ đối tác, chi bên A bên B...dẫn đến tình trạng kinh doanh ngày càng đi xuống, không những không trả được lãi mà lãi mẹ đẻ lãi con ngày càng lớn.

    Từ đó đến nay bố tôi không còn cách nào khác buộc phải tiếp tục mượn sổ đỏ để duy trì.Đến bây giờ đã nợ ngân hàng gần 4 tỷ, nợ ngoài gần 1,5 tỷ..Tài sản thế chấp không có khả năng lấy lại được.

    Vấn đề ở đây là nợ ngoài thì có thể thương lượng. Nhưng nợ ngân hàng đến kỳ phát mãi tài sản thế chấp, liệu bố tôi có dính vào pháp luật??

    Sổ đỏ của các nhà khác người thì cho bố tôi mượn, người thì cũng muốn vay ngân hàng nhưng ko có tư cách pháp nhân nên nhờ bố tôi cầm cố hộ, tiền vay được chia nhau.

    Xin hỏi như vậy bố tôi có phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay lạm dụng chiếm đoạt tài sản không? Trong trường hợp này, nếu tuyên bố phá sản thì làm thế nào để không dính dáng đến pháp luật? Nếu có bị đi tù, thì khoảng bao nhiêu năm? Liệu có bị tử hình không?

    Số phận nhà tôi đang rất bi đát. Rất mong sự tư vấn của Luật sư
     
    16177 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #64052   15/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo bạn kể thì vụ việc của bố bạn có vẻ phức tạp. Để trả lời có phạm tội lừa đảo hay không cũng không đơn giản. Ở đây có ít nhất 2 chủ thể có thể tố cáo là Ngân hàng và người cho vay, mượn. Đối với Ngân hàng, do có thế chấp nên có lẽ họ ch���n giải pháp xử lý tài sản thế chấp.

    Trường hợp hạn hữu Ngân hàng có thể tố giác về hình sự trên cơ sở căn cứ bố bạn không sử dụng tiền đúng mục đích vay. Tương tự, những người cho vay, mượn khác cũng có thể làm như vậy. Tuy nhiên, cũng mong sự việc không diễn biến xấu như vậy vì bạn khẳng định "có thể thương lượng".

    Tóm lại, Ngân hàng xử lý được tài sản thế chấp và thu đủ về tài chính thì nhiều khả năng không vấn đề gì. Trường hợp xấu nhất phải chịu trách nhiệm hình sự thì cả tội "Lừa đảo...." theo Điều 139 hay tội "Lạm dụng tín nhiệm ..." theo Điều 140 BLHS hiện nay không có khung hình phạt từ hình nên bạn không phải quá lo. Về phá sản thì đó là việc của doanh nghiệp không dính dáng đến cá nhân, trừ trường hợp vấn đề tài chính giữa các thành viên và doanh nghiệp còn chưa dứt điểm.


    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64606   20/10/2010

    Dinhvanviet
    Dinhvanviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2007
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vụ việc của bạn đối với Ngân hàng thì chỉ liên quan đến tranh chấp dân sự thôi bạn và họ sẽ phát mãi tài sản thế chấp để thu hôi nợ trước hạn bạn ạ.

    Còn đối với vụ việc vay bên ngoài cũng chỉ liên quan đến tranh chấp dân sự không liên quan đến hình sự đâu vì quan hệ vay mượn đó là quan hệ dân sự và hiện nay cơ quan công an họ cũng không hình sự hóa các quan hệ dân sự đâu bạn.

    Bên Ngân hàng mình cả chục vụ như vậy mà đưa qua công an họ cũng trả về và họ bảo đây là dân sự bạn ạ, bên mình vụ việc còn nghiêm trọng hơn và có khách hàng còn trốn nữa cơ, nhưng cũng chẳng làm gì được.

    Bạn cứ yên tâm đi nhé và bình tĩnh giải quyết từng vấn đề một.
     
    Báo quản trị |  
  • #64617   20/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64930   22/10/2010

    binh87
    binh87

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/09/2009
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 290
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vấn đề kết luận có phạm tội hay không thì phải có đầy đủ cơ sở pháp lý mới có thể khẳng đinh. Tuy nhiên, tình huống như của Bố bạn theo quan điểm của mình thì chỉ là vấn đề Dân sự thôi - nếu đúng sự việc chỉ đơn giản như bạn nói.

    Nếu đơn thuần tất cả việc vay, mượn của bố bạn chỉ nhằm mục đích kinh doanh nhưng thua lỗ thì là quan hệ dân sự.

    Trân trọng!

    Trần Bình

    098.734.1183

    Mail: tranbinh_198@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64965   22/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #64946   22/10/2010

    nguyenchilinh
    nguyenchilinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo tôi trường hợp của bố bạn gặp phải theo quan điểm của tôi thì chỉ xử lý về dân sự thôi, vì việc vay, mượn của bố bạn là để kinh doanh nhưng không may thua lỗ nên mới như vậy.

    Mặt khác, nếu công ty bố bạn chứng minh được mục đích sử dụng vốn vay vào kinh doanh thì không  xử lý hình sự đâu.
     
    Báo quản trị |  
  • #65259   25/10/2010

    Vay Ngân hàng bị thua lỗ thì tài sản thế chấp sẽ bị Ngân hàng xử lý để thu hồi nợ vay. Nếu vẫn còn nợ thì cam kết với ngân hàng để trả dần. không phải lo nghĩ gì về vấn đề tù tội nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #65406   26/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #69079   17/11/2010

    sonha08
    sonha08

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 595
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Quan hệ vay mượn là quan hệ dân sự nên bạn không phải lo tuy nhiên lấn cấn ở chổ bố bạn mượn sổ đỏ người khác thế chấp .

    Nếu việc thế chấp này tuân thủ đúng qui định của pháp luật thì không sao  nhưng nếu có gian dối thì khả năng sẽ bị truy tố tội lạm.. hoặc lừa ...tùy theo hành vi cụ thể .

    www.sanphamphunu.com

     
    Báo quản trị |  
  • #69083   17/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #272837   01/07/2013

    Xin chào Luật Sư và các Anh Chị.

    HIện nay gia đình của em cũng đang thuộc dạng nợ xấu của Ngân hàng.

    Khỏang 8 năm trước,Mẹ em có ký vay mượn ngân hàng nông nghiệp 400tr,có thế chấp sổ đỏ đất do Ba em đứng tên.

    Vì gia đình làm ăn thua lỗ ,đại khái như là xây dựng công trình cho ủy ban xã khoảng 150triệu nhưng mãi đến hiện nay ,đã thay đổi mẫy đơì chủ tịch xã rồi  nhưng Mẹ em vẫn chưa được hoàn trả nợ.

    Do giấy tờ đất  của Ba em nhưng người ký tên vay là Mẹ em nên ngân hàng vẫn chưa thể thu hồi tài sản cầm cố được.(Hiện nay Ba Me em đã ly hôn)

    Em muốn hỏi, như vậy Me em có bi cáo buộc vào tội lừa đảo hay không?

    Em định làm đơn xin miễn giảm tiền lãi để em trả tiền vốn (hiện nay cả lãi lẫn vốn luôn là gần 800tr) không biết ctrong luật ngân hànng có thể cho như vậy hay không?

    Hôm trước có người ở ngân hàng xuống nhà kêu cố gắng trả tiền vốn xong ngân hàng sẽ xem xét miễn lãi,và gia đìng em đã trả được 2đơt khoảng 35 triêụ, nhưng số tiền đó lại bị trừ vào khoảng tiền lãi.

    Xin Luật Sư và những Anh Chị có hiểu biết về vấn đề như thế này chỉ cho em hướng giải quyết tốt để Mẹ  em không bị kiện và Ba em không bị mất đất.

    Xin chân thành cảm ơn../

     

     
    Báo quản trị |  
  • #273716   06/07/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Như thông tin bạn nêu thì mẹ bạn vay để kinh doanh chung cho gia đình nên có khả năng bố bạn cũng phải chịu trách nhiệm đối với khoản vay này.

    - Đất đai của bố bạn nhưng ông chưa đồng ý mà ngân hàng nhận làm tài sản bảo đảm thì giao dịch này chưa được pháp luật thừa nhận.

    - Đây là quan hệ dân sự chứ không phải hìng sự gì nên bạn không nên quá lo lắng.

    - Thông thường các ngân hàng vẫn miễn/giảm lãi vay cho các trường hợp như bạn nêu, tuy nhiên để chắc chắn thì phía bạn nên có giao kết thực tế về nội dung thoả thuận với họ.

    - Mẹ bạn vi phạm cam kết nên kiện hay không kiện là tuỳ thuộc vào quyết định của ngân hàng. Tuy nhiên, nếu có kiện thì theo như thông tin bạn đã nêu, vụ kiện sẽ không phải là hình sự.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com