Không trang bị đèn soi biển số sau xe, người điều khiển xe gắn máy có bị phạt hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #605929 06/10/2023

    Bao116

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:13/04/2023
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Không trang bị đèn soi biển số sau xe, người điều khiển xe gắn máy có bị phạt hành chính không?

    Xe gắn máy có bắt buộc phải trang bị đèn soi biển số sau xe hay không? Không trang bị đèn soi biển số sau xe, người điều khiển xe gắn máy có bị phạt hành chính không?

    Xe gắn máy có bắt buộc phải trang bị đèn soi biển số sau xe hay không?

    Theo khoản 2 Điều 53 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới như sau:

    - Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:

    + Có đủ hệ thống hãm có hiệu lực;

    + Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực;

    + Tay lái của xe ô tô ở bên trái của xe; trường hợp xe ô tô của người nước ngoài đăng ký tại nước ngoài có tay lái ở bên phải tham gia giao thông tại Việt Nam thực hiện theo quy định của Chính phủ;

    + Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu;

    + Có bánh lốp đúng kích cỡ và đúng tiêu chuẩn kỹ thuật của từng loại xe;

    + Có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển;

    + Kính chắn gió, kính cửa là loại kính an toàn;

    + Có còi với âm lượng đúng quy chuẩn kỹ thuật;

    + Có đủ bộ phận giảm thanh, giảm khói và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm khí thải, tiếng ồn theo quy chuẩn môi trường;

    + Các kết cấu phải đủ độ bền và bảo đảm tính năng vận hành ổn định.

    - Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, h, i và k khoản 1 Điều này.

    - Xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

    - Chính phủ quy định niên hạn sử dụng đối với xe cơ giới.

    - Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới được phép tham gia giao thông, trừ xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

    Theo đó, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm trang bị đầy đủ đèn soi biển số.

    den-soi-bien-so

    Không trang bị đèn soi biển số sau xe, người điều khiển xe gắn máy có bị phạt hành chính không?

    Theo khoản 1 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được sửa đổi bởi điểm đ khoản 36 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Điều khiển xe không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng;

    - Điều khiển xe không có đèn tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng;

    - Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe;

    - Điều khiển xe không có bộ phận giảm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn;

    - Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

    - Điều khiển xe không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không có tác dụng, không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật;

    - Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe.

    Theo đó, người điều khiển xe gắn máy không có đèn soi biển số sau xe có thể bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Tóm lại, người điều khiển xe gắn máy không có đèn soi biển số sau xe có thể bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

     

     
    120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận