Không tốt nghiệp chuyên ngành báo chí có thể trở thành BTV không?

Chủ đề   RSS   
  • #603561 26/06/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2002 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không tốt nghiệp chuyên ngành báo chí có thể trở thành BTV không?

    Báo chí, truyền thông là một ngành nghề đa dạng người làm báo chí có thể đến từ nhiều ngành nghề khác nhau, tuy nhiên vẫn phải đáp ứng các điều kiện để trở thành biên tập viên báo chí. Vậy có phải tốt nghiệp chuyên ngành báo chí mới có thể trở thành biên tập viên?
     
    khong-tot-nghiep-chuyen-nganh-bao-chi-co-the-tro-thanh-btv-khong
     
    1. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng I
     
    Căn cứ khoản 4 Điều 4 Thông tư 13/2022/TT-BTTTT quy định tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng I như sau:
     
    - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên ngành báo chí, xuất bản. Trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học khác ngành báo chí, xuất bản thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp hoặc có bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành báo chí, xuất bản.
     
    - Có bằng tốt nghiệp cao cấp lý luận chính trị hoặc bằng cao cấp lý luận chính trị - hành chính hoặc có giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị tương đương cao cấp lý luận chính trị do cơ quan có thẩm quyền cấp trước ngày 09/7/2021.
     
    - Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành biên tập viên hoặc có chứng chỉ hành nghề biên tập viên (đối với biên tập viên lĩnh vực xuất bản).
     
    2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng II
     
    Căn cứ khoản 4 Điều 5 Thông tư 13/2022/TT-BTTTT tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng II như sau:
     
    - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên ngành báo chí, xuất bản. Trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học khác ngành báo chí, xuất bản thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp hoặc có bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành báo chí, xuất bản.
     
    - Có bằng tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị hoặc có giấy xác nhận trình độ lý luận chính trị tương đương trung cấp lý luận chính trị trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp trước ngày 09/7/2021.
     
    - Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành biên tập viên hoặc có chứng chỉ hành nghề biên tập viên (đối với biên tập viên lĩnh vực xuất bản).
     
    3. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng III
     
    Theo khoản 4 Điều 6 Thông tư 13/2022/TT-BTTTT tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng của biên tập viên hạng III như sau:
     
    - Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên ngành báo chí, xuất bản. Trường hợp có bằng tốt nghiệp đại học khác ngành báo chí, xuất bản thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản do cơ sở đào tạo có thẩm quyền cấp hoặc có bằng tốt nghiệp cao đẳng, trung cấp ngành báo chí, xuất bản;
     
    - Có chứng chỉ bồi dưỡng theo tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành biên tập viên hoặc có chứng chỉ hành nghề biên tập viên (đối với biên tập viên lĩnh vực xuất bản).
     
    Như vậy, để trở thành biên tập viên ngành báo chí thì yêu cầu phải có bằng tốt nghiệp chuyên ngành báo chí. Tuy nhiên, đối với người tốt nghiệp chuyên ngành khác thì phải có chứng chỉ bồi dưỡng về nghiệp vụ báo chí, xuất bản.
     
    380 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    admin (10/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận