Không thực NVQS có được chứng thực giấy tờ ở địa phương không?

Chủ đề   RSS   
  • #595762 26/12/2022

    dat2001

    Sơ sinh

    Vietnam --> Ninh Bình
    Tham gia:26/12/2022
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Không thực NVQS có được chứng thực giấy tờ ở địa phương không?

    Luật sư cho em hỏi ạ. Trường hợp đã được đào tạo trình độ cao đẳng ra trường có việc làm, năm nay có lệnh khám NVQS nhưng không tham gia, vậy liệu về sau cá nhân mình cần chứng thực giấy tờ thì ở địa phương cũng như huyện, tỉnh, liệu họ có chứng thực cho không ạ

     
    222 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dat2001 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #596385   30/12/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Không thực NVQS có được chứng thực giấy tờ ở địa phương không

    Căn cứ Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, công dân đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì được tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    Theo đó, công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Vì vậy, sau khi bạn tốt nghiệp trường cao đẳng, không còn lý do tạm hoãn nên được gọi nhập ngũ thì việc này là đúng quy định của pháp luật. Trường hợp bạn không tham gia khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự theo giấy gọi thì có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điều 6 Nghị định 120/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 8 Điều 1 Nghị định 37/2022/NĐ-CP như sau:

    Điều 6. Vi phạm quy định về kiểm tra, khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự

    1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi không có mặt đúng thời gian hoặc địa điểm kiểm tra, khám sức khỏe ghi trong lệnh gọi kiểm tra hoặc khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng.

    2. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi cố ý không nhận lệnh gọi kiểm tra, khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện theo quy định của Luật Nghĩa vụ quân sự mà không có lý do chính đáng.

    3. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Người được khám sức khỏe có hành vi gian dối làm sai lệch kết quả phân loại sức khỏe của mình nhằm trốn tránh nghĩa vụ quân sự;

    b) Đưa tiền, tài sản, hoặc lợi ích vật chất khác trị giá đến dưới 2.000.000 đồng cho cán bộ, nhân viên y tế hoặc người khác để làm sai lệch kết quả phân loại sức khỏe của người được kiểm tra hoặc người được khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự nhằm trốn tránh nghĩa vụ quân sự.

    4. Phạt tiền từ 25.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi không chấp hành lệnh gọi kiểm tra, khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

    Ngoài ra, việc thực hiện nghĩa vụ quân sự của công dân và trách nhiệm chứng thực cơ quan nhà nước có thẩm quyền là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau, do hai cơ quan khác nhau thực hiện. Do đó, cơ quan có thẩm quyền chứng thực các giấy tờ, tài liệu không thể vì lý do bạn không đi khám nghĩa vụ quân sự để mà không thực hiện việc chứng thực cho mình bạn nhé.

     
    Báo quản trị |