Không ở cùng cha con nuôi có được quyền nhận thừa kế?

Chủ đề   RSS   
  • #579113 31/12/2021

    Không ở cùng cha con nuôi có được quyền nhận thừa kế?

    Căn cứ Điều 68 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc bảo vệ quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con như sau:

    - Quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con theo quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan được tôn trọng và bảo vệ.

    - Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    - Giữa con nuôi và cha nuôi, mẹ nuôi có các quyền và nghĩa vụ của cha mẹ và con được quy định tại Luật này, Luật nuôi con nuôi, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    Bên cạnh đó, tại Điều 650 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về trường hợp thừa kế theo pháp luật như sau:

    - Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:

    + Không có di chúc;

    +...

    Ngoài ra theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định Người thừa kế theo pháp luật gồm có:

    - Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    + Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    + Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    + Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    - Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    - Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

    Như vậy, theo quy định hiện hành đối chiếu với trường hợp mà bạn đề cập thì con nuôi với cha nuôi khi giao nhận con nuôi thì con nuôi có quyền nghĩa vụ như con ruột. Mà việc ly hôn của vợ chồng không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ nên con nuôi của bạn có quyền được nhận thừa kế.

     
    145 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579118   31/12/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Không ở cùng cha con nuôi có được quyền nhận thừa kế?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Nhưng nếu trường hợp con nuôi được nhận nuôi trước khi vợ chồng kết hôn thì con nuôi chỉ thuộc hành thừa kế của cha nuôi hoặc mẹ nuôi. Và việc nhận con nuôi này phải đảm bảo được đăng ký theo quy định của pháp luật thì mới được xác nhận có quan hệ cha nuôi, con nuôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #579450   18/01/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1558)
    Số điểm: 10454
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 221 lần


    Không ở cùng cha con nuôi có được quyền nhận thừa kế?

    Ở đây quyền thừa kế đối với con nuôi (nhận nuôi hợp pháp) thì tại Bộ luật Dân sự 2015 có quy định đây là người thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Việc không ở chung với cha mẹ nuôi không làm mất quyền lợi của người con nuôi này, vẫn được thừa kế theo quy định.

     
    Báo quản trị |