Không khai báo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế khi mắc Covid-19 có bị phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #581755 27/03/2022

    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1386
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Không khai báo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế khi mắc Covid-19 có bị phạt không?

    Một vài năm gần đây, khi mà đại dịch Covid-19 bùng phát trên toàn cầu: một đại dịch khủng khiếp đã cướp đi sinh mạng của rất nhiều người, chúng ta đã qua quen thuộc với hình ảnh những chiếc khẩu trang, sát khuẩn, giữ khoảng cách khi tiếp xúc với nhau. Từ việc lo sợ đến tập dần thói quen sống chung với đại dịch.

    Hiện nay, việc một người khi mắc Covid-19 đã không còn xa lạ nữa, khiến mọi người xung quanh hoang mang lo sơ nữa. Khi mắc bệnh chỉ cần theo dõi sức khỏe và cách lý tại nhà.

    Vậy khi phát hiện mắc Covid-19 hoặc các bệnh dịch khác chúng ta có cần phải khai báo với cơ quan y tế không? Nếu không khai báo có bị xử phạt không?

    Theo nội dung Điều 12 Nghị định 01/VBHN-BYT quy đinh xử phạt hành chính trong lĩnh vực Y tế, đối với hành vi không báo cáo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế dự phòng địa phương khi mắc bệnh dịch sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

    Vì vậy khi mắc Covid-19 hoặc các bệnh được xác định là bệnh dịch, phải có trách nhiệm khai báo với cơ quan y tế địa phương.

    Tuy nhiên, hiện nay vẫn có rất nhiều trường hợp mắc bệnh vẫn không khai báo. Để tránh bị mất tiền chúng ta nên tuân thủ quy định của pháp luật.

     
    109 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn haunguyenth vì bài viết hữu ích
    superwoman (28/03/2022) BachHoLS (28/03/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581831   28/03/2022

    superwoman
    superwoman

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Không khai báo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế khi mắc Covid-19 có bị phạt không?

    chi phí du học hàn quốc: https://tngvietnam.vn/chi-phi-du-hoc-han-quoc-tong-tien-hoc-phi-phi-sinh-hoat/

    quy trình du học hàn quốc: https://tngvietnam.vn/quy-trinh-du-hoc-han-quoc-nhung-dieu-ma-du-hoc-sinh-can-biet/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn superwoman vì bài viết hữu ích
    superwoman (08/04/2022)
  • #582234   30/03/2022

    Không khai báo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế khi mắc Covid-19 có bị phạt không?

    Chúng ta đều biết rằng dịch bệnh Covid 19 xảy ra đã gây ra rất nhiều thiệt hại về người và của. Trong đó, quan trọng nhất là những thiệt hại về con người và sức khỏe đối với những người bị nhiễm Covid và những người thân của họ. Vì vậy, trong suốt thời gian qua khi dịch bệnh bùng phát thì tất cả mọi người đều rất nỗ lực để ngăn chặn hay làm giảm sự lây lan của dịch bệnh. Tuy nhiên, hiện nay khi mà đa số mọi người đã được tiêm Vacxin thì ý thức bảo vệ bản thân và ngăn chặn sự lây lan dịch bệnh ngày càng ít đi. Do đó, nhiều người dù nhiễm bệnh cũng không khai báo y tế đến cơ quan y tế hoặc ủy ban. Những hành vi này có thể bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với hành vi che giấu, không khai báo hoặc khai báo không kịp thời hiện trạng bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A của bản thân hoặc của người khác mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A theo quy định tại điểm c Khoản 1 Nghị định 01/VBHN-BYT, hoặc theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với hành vi không khai báo y tế, không báo cáo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật. Cảm ơn tác giả vì đã có một bài viết rất hữu ích.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #582509   31/03/2022

    Không khai báo với Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan y tế khi mắc Covid-19 có bị phạt không?

    cảm ơn những thông tin vô cùng hữu ích đến từ bạn, tuy nhiên hiện nay thì bệnh covid 19 đã được đưa ra khỏi danh mục các bệnh truyền nhiễm nguy hiểm, cho nên theo quan điểm của cá nhân mình thì vấn đề này không còn phù hợp nữa rồi. trên đây là quan điểm cá nhân của mình. 

     
    Báo quản trị |