Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

Chủ đề   RSS   
  • #591849 29/09/2022

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    Hiện nay, nhiều cặp vợ chồng sau khi ly hôn thì muốn thay tên đổi họ cho con của mình, chỉ lấy họ của mẹ hoặc họ của cha. Như vậy, việc đổi họ cho con khi một trong hai vợ chồng không đồng ý thì có thể thực hiện hay không?

    Theo Điểm a Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015 có quy định:

    “Điều 27. Quyền thay đổi họ

    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

    a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

    [...]

    => Theo đó, cá nhân có quyền yêu cầu Cơ quan nhà nước có thẩm quyền thay đổi họ cho con đẻ từ họ cha đẻ sang họ mẹ đẻ.

    Tuy nhiên, theo Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP có quy định:

    “Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

    1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.[...]”

    => Theo đó, việc đổi họ cho con dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ và được thể hiện rõ trong tờ khai xin thay đổi hộ tịch. Nếu người cha hoặc người mẹ không đồng ý thì Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền không thể thực hiện thủ tục thay đổi họ cho con.

     
     
    239 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tlthuthao21899 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592041   30/09/2022

    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Mối quan hệ cha mẹ- con cái là mối quan hệ huyết thống. Thông thường thuở mới sinh người con sẽ được cha mẹ đăth theo họ cha. Tuy nhên khi vợ chồng ly hôn mà con dưới 18 tuổi muốn thay đôi họ phải có sự đồng ý của cha mẹ vì con dưới 18 tuổi thì cha mẹ vẫn có nghĩa vụ và trách nhiệm đối với con cái.

     
    Báo quản trị |  
  • #592054   30/09/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (395)
    Số điểm: 3334
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    Pháp luật cho phép được thay đổi họ, tên tuy nhiên không phải trường hợp nào cũng được thay đổi họ, tên mà cá nhân chỉ được thay đổi họ, tên trong các trường hợp đã quy định. Đối với con chưa đủ 18 tuổi thì khi đổi họ cần phải đáp ứng điều kiện cha và mẹ đều đồng ý đổi và phải ghi vào tờ khai xin thay đổi hộ tịch. Cám ơn thông tin từ bài viết của tác giả.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #592076   30/09/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Con trong thời kỳ hôn nhân là con chung của cả vợ, chồng, do đó cả vợ, chồng đều có quyền ngang nhau trong việc đổi họ cho con. Quy định này được áp dụng kể cả khi vợ chồng đã ly hôn, nếu muốn đổi họ con thì cha mẹ phải thoả thuận đồng ý.

     
    Báo quản trị |  
  • #593234   31/10/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (852)
    Số điểm: 7302
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 135 lần


    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    Cảm ơn bài viết của bạn, Vì vậy, theo quy định pháp luật hiện hành quy định có 3 trường hợp được quyền thay đổi họ cho con:

    - Thay đổi họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ và ngược lại...

    - Khi nhận con làm con nuôi thì cha mẹ nuôi có quyền thay đổi họ con nuôi từ họ của cha mẹ đẻ sang họ của cha mẹ nuôi...

    - Khi làm thủ tục xác định cha, mẹ con thì cha mẹ có quyền thay đổi họ của con từ họ của cha sang họ của mẹ.

    Ngoài ra, cả vợ và chồng đều là người có quyền và nghĩa vụ với con kể cả khi vợ chồng đã ly hôn, chấm dứt quan hệ hôn nhân nên việc thay đổi họ cho con của bạn buộc phải thể hiện rõ sự đồng ý của người cha.

     
    Báo quản trị |  
  • #597644   29/01/2023

    camnhungtng
    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 1922
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Không được đổi họ của con dưới 18 tuổi khi một trong hai vợ chồng không đồng ý?

    Mình cám ơn bạn đã chia sẻ thông tin. Thay đổi họ tên là quyền nhân thân của một người và đã được pháp luật ghi nhận, bảo hộ. Thông thường khi con được sinh ra, vợ chồng thường đặt tên con theo họ của cha. Tuy nhiên, nếu vợ chồng ly hôn mà muốn đổi họ của con sang họ mẹ hoặc vợ chồng muốn đổi họ của con thì cần có sự đồng thuận của vợ chồng.

     
    Báo quản trị |